DanLuat 2015

vấn đề khi ly hôn xong sổ hộ khẩu nhà có được làm mới không?

Chủ đề   RSS   
  • #209900 28/08/2012

    ngoisaopro9x

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vấn đề khi ly hôn xong sổ hộ khẩu nhà có được làm mới không?

    Kính thưa luật sư!

    Xin cho em hỏi về vấn đề sau:

    Ba mẹ em đã làm thủ tục ly hôn,nhưng sổ hộ khẩu của gia đình em vẫn còn tên ba và mẹ chung trong đó.Vậy cho em hỏi là sau khi hoàn thành thủ tục ly hôn, ba vè mẹ em có được cấp sổ hộ khẩu mới không? và nếu được thì ai là người làm thủ tục này.....hay là tòa án sẽ tự chuyển sổ hộ khẩu?

     

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 28/08/2012 04:13:16 CH
     
    3760 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #210369   30/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

         Chào bạn! Theo quy định tại Điều 25 Luật cư trú như sau:

    Điều 27 Luật Cư trú quy định tách sổ hộ khẩu như sau:

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 của Điều này.

    3.Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

       Do vậy, theo quy định viên dẫn trên trường hợp của bạn thuộc khoản 3 Điều 25 khi bạn tách khẩu phải đước sự đồng ý của gia đình nhà chồng bằng văn bản bạn mới tách khẩu được.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-