DanLuat 2015

Vấn đề Kê khai tài khoản của doanh nghiệp - TT 156/2013/TT-BTC - Chi phí hợp lý tính thuế TNDN ?

Chủ đề   RSS   
  • #303930 25/12/2013

    hanimu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề Kê khai tài khoản của doanh nghiệp - TT 156/2013/TT-BTC - Chi phí hợp lý tính thuế TNDN ?

    Chào cả nhà,

    Điều 9 Thông tư 156/2013/TT-BTC có quy định : 

    Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định 83/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.

    Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này (thay thế Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22/5/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế).”

    Đồng thời khi tham khảo một số tài liệu và Công văn trả lời của các chi cục thuế thì có nội dung:

    Nếu không thực hiện theo điều 9: "Toàn bộ chi phí đầu vào sử dụng chuyển khoản thanh toán nhà cung cấp từ tài khoản không thông báo theo qui định nêu trên sẽ không chấp nhận là : chi phí hợp lý được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp và VAT  được khấu trừ"

    Ví dụ: mua hàng trị giá : 100 triệu, chuyển khoản từ Tài khoản không đăng ký với cơ quan thuế. Bán hàng hóa này với giá 150 triệu
    =>  thu nhập để tính thuế là : 150 triệu – 0 = 150 
    Thuế TNDN là  = 150 triệu x 25%

    Câu hỏi là:

    Vấn đề "Nếu không thực hiện theo điều 9: "Toàn bộ chi phí ....VAT  được khấu trừ"  => là đúng hay sai ???

    Nếu đúng thì Quy định ở Văn bản hưởng đẫn nào vậy?? có ai biết không Trích đẫn để  mình tìm hiểu để có căn cứ ??

     

    Cảm ơn cả nhà

    Cập nhật bởi hanimu ngày 25/12/2013 11:15:25 SA
     
    3226 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-