Vấn đề hợp đồng ủy quyền

Chủ đề   RSS   
  • #302019 12/12/2013

    thanhlongq113

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề hợp đồng ủy quyền

    Vấn đề của em như sau: Nhà em có mua lô đất của người bà con, vì tin tưởng chỉ làm giấy tay và hợp đồng ủy quyền( được bán, tặng, cho...).Nay bên bán lật lộng tự ý đi đơn phương hủy hợp đồng ủy quyền ( không thông báo) và được phòng công chứng cho hủy để chiếm đoạt lô đất trên. Vấn đề em muốn hỏi là việc hủy hợp đồng ủy quyền của phòng công chứng có đúng pháp luật không. Và nếu nhà em bán lô đất trên cho bên thứ 3 trong thời gian hợp đồng còn hiệu lực, liệu bên bán hủy hợp đồng có còn quyền gì trên lô đất trên không. Em xin quý luật sư tư vấn giúp gia đình em. Xin chân thành cảm ơn quý luật sư.
     
    7581 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302044   12/12/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn là Hợp đồng ủy quyền hay giấy ủy quyền? 

    Về nguyên tắc, sau khi Công chứng hủy bỏ ủy quyền thì tờ ủy quyền của bạn không còn giá trị thi hành

    Bạn còn giấy mua bán tay vì vậy có thể khởi kiện tại tòa án về việc tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, trong quá trình nộp đơn bạn có quyền yêu cầu Tòa án áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời là cấm chuyển dịch tài sản tranh chấp/

    Trong quá trình giải quyết tranh chấp Tòa án sẽ yêu cầu các bên trong thời hạn 30 ngày phải hoàn thiện hình thức hợp đồng, nếu bạn nào không thực hiện, có lỗi làm hợp đồng vô hiệu sẽ phải bồi thường.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    thanhlongq113 (16/12/2013)
  • #302138   13/12/2013

    tuankhanh28
    tuankhanh28

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2013
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Theo thông tin bạn cung cấp mình có thể trao đổi thêm như sau:

    Thứ I: Điều 588 BLDS quy định một trong hai bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng ủy quyền

    Thứ 2: trong trường hợp bạn chuyển nhượng lô đất nêu trên trong thời gian hợp đồng ủy quyền còn hiệu lực, việc chuyển nhượng cho người thứ 3 có hiệu lực pháp luật (tất nhiên phải đúng hình thức, trình tự, thủ tục)

    Thứ 3: Việc giải quyết quyền lợi của các bên theo hợp đồng mua bán/chuyển nhượng nhà đất

    - Theo quy định hợp đồng bắt buộc phải được công chứng (yêu cầu về mặt hình thức)

    - Hợp đồng vô hiệu do không tuân thủ về mặt hình thức theo điều 134 BLDS:

    "Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu"

    - Giải quyết hậu quả pháp lý: theo Điều 137 BLDS

    Khoản 2: "Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường".

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com