vấn đề hôn nhân vơi sĩ quan quân đội

Chủ đề   RSS   
  • #425274 21/05/2016

    chinhtrigia

    Female
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vấn đề hôn nhân vơi sĩ quan quân đội

    cho cháu xin hỏi điều kiện về hôn nhân vơi bộ đội sĩ quan( bộ đội biên phòng) .trong khi đó gia đinh cháu có bố và mẹ dã từng là người có công với cách mạng ,nhưng do không may 2014 bố cháu đã có tiền án tiền sự về tội  cố ý đánh người gây thương tích ( còn các lý lịch khác đều trong sạch). Như vậy cháu có đủ điền kiện để tiến tới hôn nhân không ạ

     
    5530 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425528   25/05/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9893)
    Số điểm: 56108
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3717 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Không ai có quyền chọn nơi mình sinh ra nên bạn cũng không có gì phải mặc cảm với lý lịch gia đình khi chẳng may có thành viên trong gia đình có tiền án tiền sự mà cái quan trọng là sự nỗ lực và phấn đấu của bạn.

    Bộ đội biên phòng thì cũng là công dân nên điếu kiện kết hôn cũng theo Luật hôn nhân và gia đình chứ không có gì khác biệt.

    Thân mến 

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #430037   07/07/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn

    Bạn và bạn trai đều là công dân bình thường, pháp luật về Hôn nhân Gia đình không có qui định riêng về điều kiện kết hôn cho bất kỳ một chủ thể nào. Vì vậy hai bạn có thể thoải mái đến với nhau nếu đáp ứng đủ các điều kiện qui định tại Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014.

     

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính

     

     
     
    Báo quản trị |  
  • #430804   14/07/2016

    LuatHoangTin
    LuatHoangTin

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2015
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 208
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trả lời:

                Đối với thông tin mà bạn cung cấp, việc bạn kết hôn với sỹ quan quân đội thì pháp luật Hôn nhân và gia đình hiện hành không quy định về điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội nhằm đảm bảo quyền bình đẳng của công dân. Tuy nhiên, trong trường hợp bạn kết hôn với sĩ quan quân đội thì ngoài việc tuân thủ các điều kiện quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014  thì phải đảm bảo các quy định nội bộ ngành.Quy chế ngành sỹ quan quy định xét lý lịch ba đời đối với gia đình cũng như người sẽ kết hôn với người làm trong ngành, cụ thể nếu thuộc một trong các trường hợp sau sẽ không được kết hôn với người trong ngành sỹ quan:

    - Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;

    - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;

    - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành, Đạo hồi;

    - Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);

    - Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (Kể cả khi đã nhập tịch tại Việt Nam).

                Như vậy, với lý lịch của bạn như trên, bạn không đủ điều kiện đăng ký kết hôn với người trong ngành sỹ quan. Tuy nhiên, tùy từng nơi sẽ áp dụng khác nhau. Để tìm hiểu rõ hơn, bạn nên lên trực tiếp đơn vị của người yêu bạn để hỏi rõ về trường hợp này.

    CÔNG TY LUẬT TNHH HOÀNG TÍN

    Địa chỉ: số 156 Trần Vĩ, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội.

    SĐT: 0169.364.9999 - 043.783.5594; Tổng đài từ vấn: 1088/4/2

    website: http://luathoangtin.vn/

    Tư vấn, tranh tụng,hỗ trợ pháp lý: Luật Dân sự; Đất đai; Hôn nhân gia đình; Lao động; Doanh nghiệp; Hành chính; Hình sự.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com