DanLuat 2015

Vấn đề góp vốn bằng tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #200158 10/07/2012

    horizons35

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề góp vốn bằng tài sản

     

    Mọi người giúp mình tình huống này với...cảm ơn!

    A,B,C góp vốn thành lập công ty TNHH, A và B mỗi người góp 1 tỷ, C góp bằng căn nhà được nhất trí định giá 2 tỷ vào thời điểm góp. 2 năm sau, A và B cho rằng căn nhả của C có giá trị thấp hơn 2 tỷ nên đề nghị định giá lại. sau đó A và B đề nghị giảm vốn điều lệ xuống còn 3 tỷ. Vậy đề nghị của A, B có thực hiện được không? (đề nghị định giá lại và đề nghị giảm vốn điều lệ)
    Trong trường hợp công ty vỡ nợ, C có phải góp thêm vốn để bù đắp 1 tỷ trả nợ ko?
    Biết rằng: giá trị thật của căn nhà là 1 tỷ căn cứ theo thị trường tại thời điểm định giá

     

    Cập nhật bởi horizons35 ngày 10/07/2012 09:36:34 CH
     
    6270 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200175   10/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

                 Chào bạn trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

                 Theo quy định tại Điều 30 Luật doanh nghiệp 2005 như sau:

    Điều 30. Định giá tài sản góp vốn

    1. Tài sản góp vốn không phải là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng phải được các thành viên, cổ đông sáng lập hoặc tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá.

    2. Tài sản góp vốn khi thành lập doanh nghiệp phải được các thành viên, cổ đông sáng lập định giá theo nguyên tắc nhất trí; nếu tài sản góp vốn được định giá cao hơn so với giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn thì các thành viên, cổ đông sáng lập liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bằng số chênh lệch giữa giá trị được định và giá trị thực tế của tài sản góp vốn tại thời điểm kết thúc định giá.

    3. Tài sản góp vốn trong quá trình hoạt động do doanh nghiệp và người góp vốn thoả thuận định giá hoặc do một tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá. Trường hợp tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được người góp vốn và doanh nghiệp chấp thuận; nếu tài sản góp vốn được định giá cao hơn giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn thì người góp vốn hoặc tổ chức định giá và người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp cùng liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bằng số chênh lệch giữa giá trị được định và giá trị thực tế của tài sản góp vốn tại thời điểm kết thúc định giá.

                 Căn cứ theo quy định viện dẫn trên thì việc A,B,C góp vốn thành lập công ty TNHH, A và B mỗi người góp 1 tỷ, C góp bằng căn nhà được nhất trí định giá 2 tỷ vào thời điểm góp 2 năm sau, A và B cho rằng căn nhả của C có giá trị thấp hơn 2 tỷ nên đề nghị định giá lại. Việc định giá ngôi nhà trên đã được các thành viên sáng lập đồng ý và định giá do vậy nếu việc định giá cao hơn giá trị thực tế thì các thành viên A,B,C phải liên đới chịu trách nhiệm góp đủ số vốn tiền phần chênh lệch do định giá tài sản là ngôi nhà có giá trị cao hơn thực tế.

                 

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #200229   11/07/2012

    horizons35
    horizons35

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    leanhthu viết:

                 Chào bạn trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

                 Theo quy định tại Điều 30 Luật doanh nghiệp 2005 như sau:

    Điều 30. Định giá tài sản góp vốn

    1. Tài sản góp vốn không phải là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng phải được các thành viên, cổ đông sáng lập hoặc tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá.

    2. Tài sản góp vốn khi thành lập doanh nghiệp phải được các thành viên, cổ đông sáng lập định giá theo nguyên tắc nhất trí; nếu tài sản góp vốn được định giá cao hơn so với giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn thì các thành viên, cổ đông sáng lập liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bằng số chênh lệch giữa giá trị được định và giá trị thực tế của tài sản góp vốn tại thời điểm kết thúc định giá.

    3. Tài sản góp vốn trong quá trình hoạt động do doanh nghiệp và người góp vốn thoả thuận định giá hoặc do một tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá. Trường hợp tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được người góp vốn và doanh nghiệp chấp thuận; nếu tài sản góp vốn được định giá cao hơn giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn thì người góp vốn hoặc tổ chức định giá và người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp cùng liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bằng số chênh lệch giữa giá trị được định và giá trị thực tế của tài sản góp vốn tại thời điểm kết thúc định giá.

                 Căn cứ theo quy định viện dẫn trên thì việc A,B,C góp vốn thành lập công ty TNHH, A và B mỗi người góp 1 tỷ, C góp bằng căn nhà được nhất trí định giá 2 tỷ vào thời điểm góp 2 năm sau, A và B cho rằng căn nhả của C có giá trị thấp hơn 2 tỷ nên đề nghị định giá lại. Việc định giá ngôi nhà trên đã được các thành viên sáng lập đồng ý và định giá do vậy nếu việc định giá cao hơn giá trị thực tế thì các thành viên A,B,C phải liên đới chịu trách nhiệm góp đủ số vốn tiền phần chênh lệch do định giá tài sản là ngôi nhà có giá trị cao hơn thực tế.

                 

    Vậy còn đề nghị giảm vốn điều lệ của A & B có được thực hiện không bạn? 

     
    Báo quản trị |  
  • #200236   11/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 77623
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3727 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp này hay, mình chỉ góp ý theo suy luận thôi chứ thực tế chưa gặp.

    - Các thành viên có thể thỏa thuận định giá lại/thuê tổ chức định giá, có thể giảm vốn điều lệ sau khi đã định giá.

    - Bạn C không phải góp 1 tỷ (trừ khi có cam kết và các thành viên đồng ý); nếu Cty vỡ nợ, các bên phải liên đới trách nhiệm.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #200256   11/07/2012

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1048 lần


    Cái này là bài tập ở trường chứ đâu phải tình huống thực tế cá nhân thắc mắc? Bởi vì trên thực tế khi góp vốn bằng tài sản, thì đòi hỏi phải có chứng từ chứng minh giá trị của tài sản hoặc biên bản xác định giá trị có sự chấp thuận của các bên tham gia thành lập doanh nghiệp, đối với tài sản là bất động sản có thể còn đòi hỏi cả biên bản thẩm định giá từ cơ quan chuyên môn. Do đó yêu cầu xác định lại giá trị tài sản để giảm vốn hoặc bắt C nộp thêm tiền của A và B nếu không có sự đồng ý của C là khó có thể thực hiện được. Việc điều chỉnh giá trị nhà sau thời điểm góp vốn chỉ có thể dùng kỹ thuật kế toán để xử lý. Dĩ nhiên ý kiến nêu trên không loại trừ trường hợp cả A, B, C đều đồng ý với việc giảm giá trị nhà và giảm vốn, khi đó vấn đề lại quá đơn giản do chẳng có quy định pháp luật nào ngăn chặn sự đồng thuận của các bên cả.

    Đối với câu hỏi giảm vốn điều lệ, về nguyên tắc nếu doanh nghiệp không thuộc ngành nghề kinh doanh có điều kiện về vốn pháp định, thì việc giảm vốn là có thể thực hiện được.

    Còn về vấn đề khi công ty vỡ nợ thì C có nghĩa vụ bù 1 tỷ để trả nợ không? Câu trả lời là không, mà đây là nghĩa vụ của tất cả các cổ đông sáng lập, theo quy định của luật.  Tuy nhiên trên thực tế thì khả năng này rất khó xảy ra vì khi ký hợp đồng đâu mấy đối tác đòi doanh nghiệp đưa báo cáo tài chính để xem vốn của doanh nghiệp là bao nhiêu, tài sản là gì rồi mới ký (trừ phi là mấy ông ngân hàng cho vay, nhưng mấy ông này lại có hệ thống đánh giá và thẩm định giá trị tài sản của doanh nghiệp rất kỹ). Việc ký kết hợp đồng, giao dịch thường dựa trên uy tín của đối tác, thời gian đã giao dịch với nhau hoặc các biện pháp phòng ngừa rủi ro khác như trả trước, đặt cọc, bảo lãnh ngân hàng....nên nếu có vấn đề gì xảy ra thì rất khó để xây dựng mối quan hệ nhân quả giữa giá trị tài sản của doanh nghiệp (đã được khai khống lên nhằm tạo hình ảnh đẹp nếu có) và việc doanh nghiệp không trả được nợ.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-