Vấn đề giám đốc buộc nghỉ việc.

Chủ đề   RSS   
  • #331113 02/07/2014

    sonlongho

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề giám đốc buộc nghỉ việc.

    Luật sư cho em hỏi. Bạn em làm việc tại công ty tư nhân được 2 năm, bạn ấy ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 12-36 tháng. Đến ngày 30/01/2014, hợp đồng lao động hết hạn nhưng bạn em vẫn làm việc bình thường ở công ty. Sau thời gian 2 tháng kể từ ngày hợp đồng hết hạn, Giám đốc gọi bạn em lên và yêu cầu bạn em nghỉ việc với lý do là hợp đồng lao động đã hết hạn. Bạn em không đồng ý vì cho rằng công ty không thông báo trước thời gian để bạn ấy tìm việc mới. 

    Vậy em xin hỏi giám đốc quyết định như vậy có đúng không ? Trong trường hợp vậy bạn em nên làm như thế nào là đúng nhất.

     
    3701 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331275   02/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Điều 47. BLLĐ năm 2012 quy định,Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động
    1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.
    Điều 22 Bộ luật lao động quy định như sau: 
     
    2. Khi hợp đồng lao động  Hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết  trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. 
     
    - Trường hợp này quá thời hạn 30 ngày sau khi hết hạn hợp đồng lao động, bạn của bạn vẫn tiếp tục làm việc trong công tymà công ty không ký kết hợp đồng mới hợp đồng đã giao kết  trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. 
    Như vậy nếu muốn chấm dứt hợp đồng lao động với bạn của bạn công ty phải thỏa thuận với bạn ấy, hoặc thực hiện theo đúng quy định tại Điều 38 Bộ luật lao động
    - Trường hợp này công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật nên công ty phải có nghĩa vụ như sau:Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật
    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.
    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.
    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.
    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    Bạn của bạn có thể yêu cầu công ty thực hiện các nghĩa vụ theo quy định trên, nhưng theo tôi sau vụ việc này mối quan hệ giữa công ty và người lao động đã không còn được như trước nữa nên cách tốt nhất là bạn của bạn nên yêu cầu công ty giải quyết chế độ theo khoản 1, khoản 2, và khoản 5 điều luật trên. 

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    admin (03/07/2014)
  • #331638   04/07/2014

    son84
    son84

    Female
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình cũng đang rơi vào trương hợp này, tại cơ quan nơi làm việc thì mình đã hết hợp đồng lao động xác định thời hạn 01 năm kể từ ngày 02/07/2014 ( ký ngày 01/07/2013 - 01/07/2014 ), Trước đó mình không được thông báo gì ( ít nhất 15 ngày theo luật lao động )  mình chơi thân với người làm ở bộ phận theo dõi hợp đồng nhân sự thì cứ kêu mình làm bảng đánh giá bản thân và nộp cho trưởng phòng quản lý trực tiếp của mình, chứ quản lý trực tiếp không kêu, mình cứ làm và nộp lên mà chưa được hồi âm gì hết. Mấy bạn cho mình ý kiến, mình phải đợi và đi làm tiếp hay sao ? Cũng có tiền lệ là những người trước cũng không thông báo gì, mà đợi qua hơn 10 ngày rồi đưa hợp đòng xuống ký, điều khoản không rõ ràng và không được hưởng hệ số lương theo quy chế đã ghi trong quy chế cơ quan ( đại hoc là 2.34 ) mà nói là do không có sáng kiến trong quá trình công tác nên chỉ áp dụng bằng hệ số trung cấp. Bạn mình gặp trực tiếp lãnh đạo cao nhất thì được giải thích như vậy. 

    Cho nên mình đang lo tình hình cuả mình, với lại do khó khăn nên bạn mình đã chấp nhận ký hợp đồng đó. mà nếu hỏi từ bây giờ thì bị đì sau nay nên mình cũng sợ. Mong các bạn cho lời khuyên, cám ơn các bạn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com