DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Vấn đề định giá tài sản góp vốn, thay đổi tài sản góp vốn khi việc góp vốn đã hoàn thành???

(chaulevan)

Chào các LS và các bạn,
Trong quá trình tìm hiểu Luật doanh nghiệp, mình thấy có một số thắc mắc sau đây mà không thấy an tâm lắm với câu trả lời tìm được. .

Thứ nhất, về vấn đề định giá tài sản góp vốn. Điều 30 Luật DN quy định không được định giá tài sản cao hơn so với giá trị thực tế của tài sản tại thời điểm góp vốn thì các thành viên, cổ đông sáng lập tham gia định giá phải liên đới chịu trách nhiệm với công ty trong giới hạn chênh lệch đó. ==> vấn đề đặt ra là, khi liên đới chịu trách nhiệm thì mỗi người sẽ chịu trách nhiệm bao nhiêu phần trong khoản chênh lệch? lấy căn cứ nào để tính? căn cứ trên vốn góp của họ hay chia bình quân?

Thứ hai, vấn đề thay đổi tài sản sau khi việc góp vốn đã hoàn thành. Giả sử có tình huống xảy ra như thế này: A dùng ngôi của mình để góp vốn vào công ty TNHH có 5 thành viên (trị giá ngôi nhà là 800 triệu tại thời điểm góp vốn). Sau một năm hoạt động, A muốn thay đổi tài sản góp vốn thành tiền mặt (tức là A lấy ngôi nhà ra, thay vào đó góp bằng 800 triệu tiền mặt). Và các thành viên khác chấp nhận cho A được thực hiện việc thay đổi này. Việc thay đổi này liệu có hợp pháp hay không?

Mong các LS và các bạn cho ý kiến trao đổi thêm
  •  34861
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…