DanLuat 2015

Vấn đề chuyển quyền sở hữu cho công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #61489 19/09/2010

    haiha_hls

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Vấn đề chuyển quyền sở hữu cho công ty TNHH

    Chào các bạn , mình có 1 vấn đề muốn được cùng thảo luận

    Trong quá trình tiến hành thủ tục đăng kí kinh doanh của công ty TNHH hai thành viên trở lên, các loại tài sản như quyền sử dụng đất, quyền đòi nợ,...có được chuyển quyền sở hữu cho công ty ngay thời điểm đăng kí hay không khi các thành viên chưa góp đủ  loại tài sản đã cam kết? Hay chỉ khi nào thành viên đã góp đủ và đúng hạn, lúc đó loại tài sản như trên mới được chuyển quyền sở hữu cho công ty? (Loại tài sản cam kết góp đã được ghi vào điều lệ công ty).

    Mong các bạn cho ý kiến !
    Cập nhật bởi admin ngày 20/09/2010 12:43:44 AM

    Nguyễn Thị Hải Hà ; SĐT: 0984 832 988; Email: haihahls@gmail.com

     
    5516 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #61698   21/09/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 587 lần


    Chào bạn,

    Theo mình, khi góp vốn bằng các loại tài sản (có đăng ký quyền sở hữu) thì phải thực hiện việc chuyển quyền sở hữu ngay tại thời điểm góp vốn.

    Nếu việc góp vốn diễn ra vào lúc đăng ký kinh doanh, thì việc chuyển quyền sở hữu cũng được thực hiện tại thời điểm đó. Nếu việc góp vốn diễn ra vào một thời điểm khác với thời điểm đăng ký kinh doanh theo sự thỏa thuận của các chủ sở hữu thì khi nào góp khi đó sẽ chuyển quyền sở hữu tài sản.

    Tuy nhiên, sau khi góp vốn, kể cả sau khi chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn xong, nếu chủ sở hữu vẫn chưa góp đủ phần vốn đã cam kết thì chủ sở hữu vẫn chưa được cấp giấy chứng nhận phần vốn góp. Chỉ khi nào góp đủ phần vốn, chủ sở hữu mới được cấp giấy chứng nhận phần vốn góp này. (Theo Khoản 4 Điều 39 luật doanh nghiệp 2005 )
    Cập nhật bởi admin ngày 22/09/2010 08:19:37 AM

    CV

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-