DanLuat 2015

Vấn đề chia 3 ca làm việc

Chủ đề   RSS   
  • #366074 04/01/2015

    Vấn đề chia 3 ca làm việc

    Thưa Luật Sư !
    Hiện nay công ty tôi là công ty mới thành lập chuyên về lĩnh vực giết mổ lấy thịt gia súc, gia cầm. Ban Giám Đốc hiện có kế hoạch sắp xếp thời gian làm việc cho công nhân như sau:
    - Công ty chia 3 ca làm việc: Ca sáng 6h-14h, Chiều 14h-22h, Tối 22h-6h sáng hôm sau.
    - Thời giờ nghỉ tính có tính tiền mỗi ca là 30 phút, riêng ca tối là 45 phút.
    - Mỗi tháng thì công nhân rớt ca (24h không làm việc) 3 lần và có 1 ngày chủ nhật nhỉ.
    - Việc đổi ca thì công nhân sẽ làm lần lượt: 3 ca chiều ---> 3 ca sáng --> 3 ca tối. Mỗi ca khoảng 9 ngày làm việc
    - Công ty không tính *2 cho ngày chủ nhật mà sẽ lấy: số ngày công vượt trên 26 ngày *2
    - Công nhân làm ca đêm không tính 130% lương so với ban ngày mà sẽ có tiền phụ cấp làm đêm 25000đ/đêm/người.
    Như vậy công ty tôi có làm đúng luật hay không ? Nếu có sai sót xin Luật sư vui lòng tư vấn để chúng tôi khác phục.
    Xin chân thành cám ơn

     
    28917 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446321   11/02/2017

              Chào bạn! Dựa vào những thông tin mà bạn đã cung cấp tôi có một vài góp ý như sau:

               Thứ nhất, về việc phân chia ca làm việc: Công ty bạn đã chia 3 ca làm việc: Ca sáng 6h-14h, Chiều 14h-22h, Tối 22h-6h sáng hôm sau. Việc phân chia ca đã phù hợp với quy định tại điều 104 và 105 Bộ luật lao động 2012 về thời gian làm việc

              Điều 104. Thời giờ làm việc bình thường

              1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

             2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

             Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

             Điều 105. Giờ làm việc ban đêm

    Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.

            Thứ hai, về việc thời giờ nghỉ có tính tiền mỗi ca: Thời giờ nghỉ tính có tính tiền mỗi ca là 30 phút, riêng ca tối là 45 phút theo quy định của công ty là chính xác theo quy định tại điều 108 bộ luật lao động

               Điều 108. Nghỉ trong giờ làm việc

               1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

               2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.

               Thứ ba, về ngày nghỉ hàng tuần: Mỗi tháng thì công nhân rớt ca (24h không làm việc) 3 lần và có 1 ngày chủ nhật nghỉ. Quy định này phù hợp với quy định của điều 110 bộ luật lao động 2012 đảm bảo cho lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày và công ty có quyền sắp xếp ngày nghỉ đó

               Điều 110. Nghỉ hằng tuần

              1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

             2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.

               Thứ tư, về việc đổi ca theo nội quy của công ty: “Việc đổi ca thì công nhân sẽ làm lần lượt: 3 ca chiều ---> 3 ca sáng --> 3 ca tối. Mỗi ca khoảng 9 ngày làm việc”. Điều này phù hợp với quy định của bộ luật lao động về số giờ nghỉ chuyển ca.
               Điều 109. Nghỉ chuyển ca

               Người lao động làm việc theo ca được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển sang ca làm việc khác.

               Thứ năm, về việc làm thêm giờ, công ty không tính *2 cho ngày chủ nhật mà sẽ lấy: số ngày công vượt trên 26 ngày *2. Điều này phù hợp với điều 25 nghị định 05/2015/NĐ-CP và mang lại thêm lợi ích cho công nhân

               Điều 25. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

              2. Tiền lương làm thêm giờ theo Khoản 1 Điều này được tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

               a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

               b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

               Theo quy định này thì công ty đã đảm bảo được tền lương làm thêm giờ tối thiếu cho công nhân. Tuy nhiên việc làm thêm vào những ngày nghỉ lễ, tết ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

                c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

               Thứ sáu, về tiền phụ cấp làm ca đêm: “công nhân làm ca đêm không tính 130% lương so với ban ngày mà sẽ có tiền phụ cấp làm đêm 25000đ/đêm/người” . Trong trường hợp số tiền 250000/đêm/người lớn hơn hoặc bằng 30%  tiền lương của ngày làm việc bình thường thì việc quy định đó là hợp lý và đúng theo quy định của khoản 2 điều 97 Bộ luật Lao động

                Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

               2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

              Hiện nay do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với chúng tôi để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

                                                              Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

    Cập nhật bởi clevietkimlaw1 ngày 11/02/2017 11:31:50 CH

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn clevietkimlaw1 vì bài viết hữu ích
    doixuanduong88 (11/10/2018)
  • #473230   01/11/2017

    Hiện công ty mình đang phân vân làm việc theo ca thế nào cho hợp lý:

    Ca 1: từ 7:30 đến 16h30 và ca 2 từ 13h đến 22h

    Như vậy có được không? tư vấn giúp em với

     
    Báo quản trị |  
  • #473235   01/11/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Ca 1: từ 7:30 đến 16h30 và ca 2 từ 13h đến 22h, như vậy không sai luật. Còn chuyện có hợp lý hay không thì trong công ty bạn tự biết, mọi người thấy hợp lý là được.

     
    Báo quản trị |  
  • #504417   11/10/2018

    LeChiCuong88
    LeChiCuong88

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi cty em chia 2 ca làm việc:

    Ca 1: từ 6h-15h

    Ca 2: từ 15h -23h 

    Có đúng pháp luật  ko vậy luật sư vì theo em biết từ 22h đến 6h là ca đêm là sẽ có chế độ lương khác với ca ngày. nhưng cty em ko có chế độ thêm. 

    Còn phân ca như này có đúng qui định ko

    Ca1: từ 6h - 15h

    Ca 2: từ 15h - 22h

    cho em xin ý kiến với ạ, em cám ơn !!

    Cập nhật bởi LeChiCuong88 ngày 11/10/2018 08:00:34 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #504577   13/10/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Ca 1: từ 6h-15h

    Ca 2: từ 15h -23h 

    => cả hai đều đúng khi xét về khía cạnh thời gian.

    Tuy nhiên thời gian làm việc từ 22h đến 23h được tính là làm việc ban đêm và phải được trả lương ban đêm. Ko trả thêm là sai về khía cạnh tiền lương

    Ca 2: từ 15h - 22h => quy định thế này thì doanh nghiệp bị thiệt.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-