DanLuat 2015

Vấn đề chi phí bổ sung cho người có nghĩa vụ khi thay đổi chủ thể yêu cầu?

Chủ đề   RSS   
  • #323354 15/05/2014

    vitxucb

    Sơ sinh


    Tham gia:23/03/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề chi phí bổ sung cho người có nghĩa vụ khi thay đổi chủ thể yêu cầu?

    mọi người cho mình hỏi : vấn đề chi phí bổ sung cho người có nghĩa vụ khi thay đổi chủ thể yêu cầu sẽ được giải quyết như thế nào? ( ví dụ như khi A chuyển giao quyền yêu cầu của mình cho B thì C [người có nghĩa vụ] có được yêu cầu chi phí bổ sung do việc thực hiện nghĩa vụ với B làm phát sinh thêm chi phí [vận chuyển] so với việc thực hiện nghĩa vụ cho A ?)
    mình tìm hiểu trong luật dân sự 2005 không quy định về vấn đề này.

     
    2279 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323462   16/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Chào bạn.

    Điều 309. Chuyển giao quyền yêu cầu

    1. Bên có quyền yêu cầu thực hiện nghĩa vụ dân sự có thể chuyển giao quyền yêu cầu đó cho người thế quyền theo thoả thuận, trừ những trường hợp sau đây:

    a) Quyền yêu cầu cấp dưỡng, yêu cầu bồi thường thiệt hại do xâm phạm đến tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín;

    b) Bên có quyền và bên có nghĩa vụ có thoả thuận không được chuyển giao quyền yêu cầu;

    c) Các trường hợp khác do pháp luật quy định.

    Như vậy chỉ thay thế "chủ thể" có quyền, chứ không thay đổi nghĩa vụ nên việc tăng chi phí là không thể xãy ra.

     
    Báo quản trị |  
  • #323640   16/05/2014

    vitxucb
    vitxucb

    Sơ sinh


    Tham gia:23/03/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    mình lấy ví dụ về trường hợp chi phí phát sinh có xảy ra nhé:

    Doanh nghiệp X có nghĩa vụ hoàn trả khoản vay 500 triệu đồng cho doanh nghiệp A. hai doanh nghiệp này có trụ sở tại Việt Nam. A chuyển giao quyền của mình cho doanh nghiệp B có trụ sở tại Thụy Sỹ. X có quyền được bồi thường các chi phí bổ sung phát sinh do việc chuyển tiền quốc tế không?

    (trong ví dụ trên không thay đổi nghĩa vụ  "trả tiền " mà chỉ thay đổi chủ thể có quyền.)

     
    Báo quản trị |  
  • #323642   16/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    vitxucb viết:

    mình lấy ví dụ về trường hợp chi phí phát sinh có xảy ra nhé:

    Doanh nghiệp X có nghĩa vụ hoàn trả khoản vay 500 triệu đồng cho doanh nghiệp A. hai doanh nghiệp này có trụ sở tại Việt Nam. A chuyển giao quyền của mình cho doanh nghiệp B có trụ sở tại Thụy Sỹ. X có quyền được bồi thường các chi phí bổ sung phát sinh do việc chuyển tiền quốc tế không?

    (trong ví dụ trên không thay đổi nghĩa vụ  "trả tiền " mà chỉ thay đổi chủ thể có quyền.)

    Chào bạn.

    Giả sử chủ thể chuyễn quyền là lợp pháp : DN B có đủ điều kiện nhận chuyễn quyền từ DN A.

    Chỉ xét về nghĩa vụ của DN X : DN X nợ 500 triệu thì làm sao có thể chuyễn tiền ra nước ngoài để trả được.

    - Trả tiền VNĐ thì ở Thụy Sĩ không có tài khoản loại tiền này. Nếu tài khoản tại VN thì chi phí không phát sinh.

    -Trả bằng ngoại tệ thì DN X không có ngoại tệ, nếu có cũng không dễ dàng chuyển vì không có chứng từ giao dịch kèm theo. Thưc chất có thể DN X sẽ lấy lý do không có ngoại tê mà không trả để khỏi tốn phí và chiếm dụng vốn tiếp.

    Vấn đề bạn đặt ra chưa thực tế lắm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #323663   17/05/2014

    vitxucb
    vitxucb

    Sơ sinh


    Tham gia:23/03/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn, mình thấy ví dụ mình đã lấy ở trên quả thật chưa hợp lý. nhưng mình vẫn còn thắc mắc mong bạn có thể giải đáp giúp mình :

    nếu doanh nghiệp A chuyển quyền yêu cầu cho doanh nghiệp B ở Trung Quốc, doanh nghiệp X có Nghĩa vụ phải trả tiền bằng USD ( A và X đều có trụ sở tại Việt Nam) thì việc X chuyển usd cho B có phát sinh chi phí do chuyển tiền quốc tế?

    nếu X có quyền từ chối thực hiện nghĩa vụ như bạn đã nói thì dựa vào căn cứ pháp lý nào?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-