DanLuat 2015

Vấn đề cần gấp-giúp với ạ

Chủ đề   RSS   
  • #371930 27/02/2015

    MinhTam223344

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    Vấn đề cần gấp-giúp với ạ

    Câu chuyện như này ạ, hai vợ chồng có con 3 tuổi. Ly thân 2 năm nay. tài sản chưa tách biệt (có thể có trường hợp là tài sản đã dc chia riêng) . Người chồng đi làm lái xe ở Hà nội, vợ ở lạng sơn nuôi con một mình nên chị ấy muốn khởi kiện người chồng phải chăm sóc đưa tiên nuôi con.

    Vậy có được khởi kiện không ạ? Vì nghĩa vụ chăm sóc nuôi dưỡng con cái bị xâm phạm?

    - Người vợ có được quyền khởi kiện không ạ? nếu khởi kiện thì đây là việc dân sự hay vụ án dân sự (đây là tranh chấp gì)

    - Ai là người bị xâm phạm lợi ích trong trường hợp này ạ?

     

     

     
    8683 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371941   27/02/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình thì cha mẹ phải có nghĩa vụ chăm nom con chưa thành niên, con thành niên không có tài sản tự nuôi mình hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự. Trong trường hợp vợ chồng có tài sản chung thì được sử dụng tài sản chung để chăm lo cho con cái (khi phát sinh tranh chấp về tài sản trong thời ký hôn nhân hoặc khi ly hôn thì phần tài sản dùng chăm lo cho con cái sẽ được chia đều cho 02 bên). Do vậy, nếu có tài sản chung thì người vợ có quyền dùng tài sản của mình trong khối tài sản chung để chăm lo cho con cái. Về góc độ của người cha, nếu bỏ bê con cái, không chăm lo mà vợ đã hết lòng khuyên nhủ thì bạn có thể dùng chứng cứ này để yêu cầu Toà án giải quyết ly hôn và dành quyền nuôi con.

    Hiện nay việc người cha không chăm lo cho con nhưng vơ chồng còn tài sản để chăm lo cho con thì Toà án không thụ lý giải quyết vì không thuộc trường hợp tranh chấp về cấp dưỡng (sau ly hôn).

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    MinhTam223344 (27/02/2015)
  • #371945   27/02/2015

    MinhTam223344
    MinhTam223344

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn bạn khoathads,

    Vậy thì không có quyền khởi kiện hay chỉ là khởi kiện mà không được gì ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #371949   27/02/2015

    halien92
    halien92

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quan điểm cá nhân của mình thì trường hợp này không khời kiện được.

    Vì khi quan hệ hôn nhân còn tồn tại thì rõ ràng 2 vc có tài sản chúng (tiền lương của vợ cũng là ts chung) tiền lương của chồng cũng là tài sản chung. Vợ chồng dùng ts này để chăm lo gia đình, nuôi dưỡng con cái. Như vậy, chồng không đưa tiền hàng tháng cho vợ nuôi con nhưng vợ có lương hoặc thu nhập khác để nuôi con. Thu nhập này vẫn là tài sản chung trong thời kì hôn nhân.

    Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    Khoản 2 điều này cũng quy định: Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    Nếu khuyên ngăn không được chồng thì với 1 người vô trách nhiệm như vậy thì nên ly hôn, khi ly hôn yêu cầu cấp dưỡng nuôi con. khi đó nếu chồng k thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng thì sẽ yc cơ quan NN can thiệp.

    => trong thời kì hôn nhân không thể khởi kiện chồng vì không đưa tiền cho vợ.

    Rất mong được trao đổi

    Cập nhật bởi halien92 ngày 27/02/2015 12:04:26 CH chỉnh sửa
     
    Báo quản trị |  
  • #371950   27/02/2015

    MinhTam223344
    MinhTam223344

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    Đồng ý là nếu tài sản chung thì không thể khởi kiện, còn nếu chứng minh được người vợ dùng tài sản riêng để nuôi con thì sao? Lúc nào kiện dc k

     
    Báo quản trị |  
  • #371951   27/02/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    Theo luật tố tụng dân sự :

    Điều 27. Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án

    1. Ly hôn, tranh chấp về nuôi con, chia tài sản khi ly hôn.

    2. Tranh chấp về chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.

    3. Tranh chấp về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

    4. Tranh chấp về xác định cha, mẹ cho con hoặc xác định con cho cha, mẹ.

    5. Tranh chấp về cấp dưỡng.

    6. Các tranh chấp khác về hôn nhân và gia đình mà pháp luật có quy định.

    Như vậy tranh chấp về cấp dưỡng là thuộc thẩm quyền giải quyết của tòa án. Người vợ có quyền khởi kiện yêu cầu cấp dưỡng từ người chồng.

    Người bị xâm phạm quyền và lợi ích chính đáng là người con, mà đại diện là người mẹ.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 27/02/2015 12:14:07 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    MinhTam223344 (27/02/2015)
  • #371961   27/02/2015

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    theo mình tài sảng chung hay riêng thì vẫn có thể khởi kiện,  căn cứ điều 27 luật tố tụng dân sự, căng cứ vào định nghĩa của "cấp dưỡng" trong luật hôn nhân và gia đình thì:  

    Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định của Luật này.

    Trương hợp người vợ chứng mình được mình "túng thiếu" cũng có thể khởi kiện người chồng không cấp dưỡng nhé @@ chưa kể đến chuyện không cấp dương cho con cái... @@

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trunghieu6592 vì bài viết hữu ích
    MinhTam223344 (27/02/2015)
  • #371965   27/02/2015

    MinhTam223344
    MinhTam223344

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    Quy định pháp luật:

    "24. Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định của Luật này.

    Điều 110. Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con

    Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con."

    Cảm ơn chú hungmaiusa ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MinhTam223344 vì bài viết hữu ích
    halien92 (27/02/2015)
  • #372406   03/03/2015

    huntua
    huntua

    Sơ sinh


    Tham gia:31/07/2013
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Đồng ý với các ý kiến trên: Không khởi kiện được.

    1. Quan hệ hôn nhân giữa hai người vẫn còn

    2. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân là  tài sản chung hợp nhất.

    => không thể có tranh chấp về tài sản

    ăn quả nhớ .. bỏ hạt

     
    Báo quản trị |  
  • #372414   03/03/2015

    Chào bạn.

    Trả lời câu hỏi của bạn, đồng ý với các quan điểm trên là bạn có quyền khởi kiện chồng bạn theo tại Bộ luật tố tụng dân sự 2004, Điều 27 quy định về Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án, do tranh chấp về cấp dưỡng. Đây là 1 vụ án dân sự có tranh chấp về cấp dưỡng. 

    Bạn được quyền khởi kiện vì là người đại diện cho con để yêu cầu cấp dưỡng. Trường hợp chồng bạn không thực hiện việc cấp dưỡng thì bạn có thể yêu cầu tòa án ra quyết định hạn chế quyền của chồng bạn đối với con chưa thành niên theo quy định tại điểm a, khoản 1, điều 85 Luật hôn nhân và gia đình 2014 vì có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. 

    Thân ái.

     
    Báo quản trị |  
  • #372616   05/03/2015

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


     

    huntua viết:

     

    Đồng ý với các ý kiến trên: Không khởi kiện được.

    1. Quan hệ hôn nhân giữa hai người vẫn còn

    2. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân là  tài sản chung hợp nhất.

    => không thể có tranh chấp về tài sản

     

     

    2. Vợ, chồng có nghĩa vụ bảo đảm điều kiện để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

    đây không phải tranh chấp tài sản nhé bạn

    Cập nhật bởi trunghieu6592 ngày 05/03/2015 08:02:18 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trunghieu6592 vì bài viết hữu ích
    MinhTam223344 (05/03/2015)
  • #372617   05/03/2015

    MinhTam223344
    MinhTam223344

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn ý kiến của mọi người. Nhưng theo Điều 119 thì "Người được cấp dưỡng, cha, mẹ hoặc người giám hộ của người đó, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu Tòa án buộc người không tự nguyện thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng phải thực hiện nghĩa vụ đó". 

    Vậy mình muốn hỏi đây là việc dân sự hay vụ án dân sự? nếu là án dân sự thì tranh chấp là gì?

    Mọi người cho ý kiến với.

     
    Báo quản trị |  
  • #372696   05/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    Nếu khởi kiện ra tòa án mà có tranh chấp thì là vụ án. Ví dụ:

    - Ly hôn: 1 người đồng ý, người còn lại không đồng ý thì là vụ án (kết quả vụ án nếu giải quyết thì sẽ là "bản án").

    - Ly hôn nếu cả 2 bên đều đồng ý, không có tranh chấp thì là việc dân sự (kết quả giải quyết là "quyết định")

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-