Vấn đề bồi thường khi đơn phương chấp dứt hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #363516 18/12/2014

    tuanphunglk

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề bồi thường khi đơn phương chấp dứt hợp đồng

    Chào luật sư,

    Hiện tại tôi đang làm việc trong 1 công ty phần mềm, với hợp đồng 1 năm.

    Do mức thu nhập không cao, nên tôi quyết định chấm dứt hợp đồng. Và công ty yêu cầu tôi bồi thường thiệt hại cho dự án phần mềm mà tôi đang tham gia. Mặc dù tôi là 1 trong 2 người làm trên dự án đó, và hiện tại dự án chưa bị thiệt hại gì.

    Xin hỏi luật sư, điều đó có đúng luật không?

    Xin cám ơn,

     
    4465 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363704   19/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu như trong trường hợp bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì theo quy định bạn sẽ phải bồi thường một khoản tiền cho chủ sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động. Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định tại các điều 37, 38 và 39 của Bộ luật lao động.

    Điều 43 của BLLĐ 2012:

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    Thân ái!                 

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    tuanphunglk (19/12/2014)
  • #363734   19/12/2014

    tuanphunglk
    tuanphunglk

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn thông tin từ luật sư.

    Tôi xin được hỏi thêm:

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    Tiền lương theo hợp đồng ở đây có bao gồm các khoảng phụ cấp không? Vì lương của tôi chia làm 2 phần: 1 phần là lương cơ bản ( căn cứ để đóng BHXH ), 1 phần là các khoảng phụ cấp.

    2. Tôi có thông báo nghỉ việc qua email, vậy có được căn cứ để tính "thời hạn báo trước" không?

    3. Về vấn đề công ty yêu cầu bồi thường thiệt hại của dự án, do tôi nghỉ việc nên tạm thời chưa có người tiếp nhận. Như vậy có đúng luật không?

    Trong hợp đồng có 1 điều khoản: "Bồi thường các cam kết bằng tiền nêu trong quy định của công ty", nhưng tôi không hề biết những quy định đó là gì, và trong hợp đồng cũng không nêu rõ. Như vậy là có hợp lệ không?

    Xin cám ơn,

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #363926   21/12/2014

    Xin LS tu vấn giúp. Tôi có ký hơp đồng đào tạo với doanh nghiệp,(học thạc sỹ ở nước ngoài) với cam kết sau đào tạo làm việc với doanh nghiệp 10 năm. Nay toi lam duoc  9 nam 3 thang toi xin don phuong cham dut hop dong lao dong dúng quy dịnh phap luat tai điều 37 luat lao động.(Tôi ký HĐLĐ không xác dịnh thời hạn). Cong ty buoc toi phai bồi hoàng chi phí đào tao 9 thang x tỷ giá USD hiện tại = 160 trieu VND. Khoản 3 điều 43 Luật lao động 2012 chỉ quy định việc boi hoàn chi phí đào tạo khi đon phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật. Xin hỏi việc công ty buộc toi bồi hoàn chi phí tào tạo có đúng không?

    Đ 240 BLLĐ 2012: Các HĐLĐ, TULĐTT, những thỏa thuận hợp pháp khác đã giao kết và những thỏa thuận có lợi hơn cho người lao động so voi quy dinh cua luật này được tiếp tục thực hiện, những thỏa thuận không phù hợp voi bo luat phai duoc sửa đổi bổ sung.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #364694   25/12/2014

    LuatSu_Pham
    LuatSu_Pham

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2014
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 22 lần


    Thứ nhất. Bạn đã nghỉ việc chưa? Bạn nghỉ như thế nào? Có báo trước không hay tự động xin nghỉ, lý do bạn đưa ra khi nghỉ là gì?

    Điều này sẽ quyết định bạn nghỉ đúng luật hay sai luật. Sau đó mới có thể tư vấn cho bạn hậu quả sau đó. 

    Thứ hai. Nếu bạn chấm dứt HĐ trái luật, ngoài các khoản như luật sư Huylong vừa tư vấn bạn còn phải bồi thường theo nguyên tắc dân sự nữa. Việc bồi thường này phải chứng minh được có thiệt hại. Thiệt hại này bao gồm cả các khoản lợi công ty đáng nhẽ được hưởng nếu ko bị phá sản  phần mềm nữa nhé!

    Thân !

    Nữ Luật sư Phạm - DAPOLAWS

    Phone: 0949 520 032/ Emai l: Dapolaws@gmail.com

    CHUYÊN TÂM - CHUYÊN SÂU - CHUYÊN NGHIỆP

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com