DanLuat 2015

Vận Chuyển Vật Nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #332972 13/07/2014

    quanglilom

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Vận Chuyển Vật Nuôi

    Chào luật sư !

    Luật sư cho em hỏi là nếu chở 1 con chó trên xe 2 bánh (nhốt lại trong chuồng riêng) thì có vi phạm luật lệ giao thông không ạ? em cám ơn.

     
    5854 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332979   13/07/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt:
    "Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
     
    4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người ngồi trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác.
     
    Điều 10. Xử phạt người điều khiển, dẫn dắt súc vật, điều khiển xe súc vật kéo vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.
     
    3. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    c) Dắt súc vật chạy theo khi đang điều khiển hoặc ngồi trên phương tiện giao thông đường bộ."
    Trân trọng!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    quanglilom (16/07/2014)
  • #332984   13/07/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    sonluatk07 viết:

    Chào bạn!
    Theo quy định tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt:
    "Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
     
    4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người ngồi trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác.
     
    Điều 10. Xử phạt người điều khiển, dẫn dắt súc vật, điều khiển xe súc vật kéo vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.
     
    3. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    c) Dắt súc vật chạy theo khi đang điều khiển hoặc ngồi trên phương tiện giao thông đường bộ."
    Trân trọng!

    Người hỏi có hỏi những thông tin này đâu bạn nhỉ?

    Về câu hỏi của chủ topic, với hành động bạn nêu như trên thì không vi phạm gì cả bạn nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dungga_Pro vì bài viết hữu ích
    quanglilom (16/07/2014)
  • #332985   13/07/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào bạn Dungga_Pro !

    Bạn  hỏi: "nếu chở 1 con chó trên xe 2 bánh (nhốt lại trong chuồng riêng) thì có vi phạm luật lệ giao thông không ạ?".Bạn đã đọc rõ chưa? Bạn đã hiểu ý của câu hỏi hay không?

    Bạn cần đọc rõ quy định tại điểm k khoản 4 Điều 6 và điểm c khoản 3 Điều 10 Nghị định 171/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

    Cập nhật bởi sonluatk07 ngày 13/07/2014 02:36:39 CH

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    quanglilom (16/07/2014)
  • #333373   15/07/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    sonluatk07 viết:

    Chào bạn Dungga_Pro !

    Bạn  hỏi: "nếu chở 1 con chó trên xe 2 bánh (nhốt lại trong chuồng riêng) thì có vi phạm luật lệ giao thông không ạ?".Bạn đã đọc rõ chưa? Bạn đã hiểu ý của câu hỏi hay không?

    Bạn cần đọc rõ quy định tại điểm k khoản 4 Điều 6 và điểm c khoản 3 Điều 10 Nghị định 171/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

    Câu hỏi rất đơn giản và rõ ràng, chả có gì phải hiểu thêm cả bạn à! Tôi không định tranh cãi về nội dung này với bạn đâu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dungga_Pro vì bài viết hữu ích
    quanglilom (16/07/2014)
  • #333576   16/07/2014

    quanglilom
    quanglilom

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    em xin cám ơn!

    cho em thắc mắc là em mua loại lồng cho chó,có quai treo trên xe,không dắt,không để chó ngồi trên xe(mà nếu nó giật mình hay gì thì có thể tự nhảy xuống được),em nghĩ người ta thiết kế ra cái lồng là để nhốt chó lại khi muốn vận chuyển vật nuôi,chứ ở nhà thì đâu nhốt lại làm gì,mong luật sư giải thích thêm cho em,em xin cám ơn

    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 16/07/2014 05:02:29 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #333608   16/07/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    Bạn mua lồng nhốt chó khi vận chuyển thì hoàn toàn phù hợp với quy định pháp luật. Tuy nhiên, bạn cần kiểm tra lại kích thước của lồng, nếu vi phạm thì sẽ bị xử phạt về an toàn giao thông.

    Căn cứ: Điều 20 Luật GTĐB 2008, Điều 17 Thông tư hợp nhất số 06/2014/VBHN-BGTVT ngày 07/02/2014.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dungga_Pro vì bài viết hữu ích
    quanglilom (17/07/2014)