DanLuat 2015

Vận chuyển, buôn bán động vật hoang dã có nguồn gốc

Chủ đề   RSS   
  • #462465 26/07/2017

    Lamanh2268

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Vận chuyển, buôn bán động vật hoang dã có nguồn gốc

    Thưa Luật sư:

    Nhà tôi nuôi rắn hổ mang, có: "GIẤY CHỨNG NHẬN ĐĂNG KÝ TRẠI NUÔI SINH SẢN, SINH TRƯỞNG ĐỘNG VẬT HOANG DÃ" do cơ quan kiểm lâm tỉnh cấp. Vậy khi tôi bán sản phẩm ra thị trường, khi tôi vận chuyển sản phẩm trong tỉnh thì có phải xin giấy vận chuyển động vật hoang dã không ạ? Hoặc tôi có cần giấy tờ nào khác không ạ?

    Tôi xin luật sư giải đáp giúp tôi!

    Tôi xin trân trọng cám ơn!

     
    5731 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462722   27/07/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8712)
    Số điểm: 48915
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2416 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn chỉ mới có giấy chứng nhận trại nuôi nhốt, sinh sản động vật hoang dã chứ chưa có giấy phép vận chuyển và mua bán trên thị trường. 

    Vì thế, luật sư đề nghị bạn liên hệ cơ quan chức năng của địa phương để được hướng dẫn và tư vấn cách thực hiện xin giấy phép bạn nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (29/07/2017) Lamanh2268 (18/08/2017)
  • #462984   29/07/2017

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2653)
    Số điểm: 18835
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1018 lần
    SMod

    Quy định tại Điều 15 Thông tư 01/2012/TT-BNNPTNT

    Điều 15. Động vật rừng được gây nuôi trong nước; bộ phận, dẫn xuất của chúng

    1. Hồ sơ của tổ chức xuất ra gồm: hóa đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính tại thời điểm xuất bán lâm sản, kèm theo bảng kê lâm sản có xác nhận của cơ quan kiểm lâm sở tại.

    2. Hồ sơ của cộng đồng, hộ gia đình, cá nhân xuất ra: bảng kê lâm sản có xác nhận của cơ quan kiểm lâm sở tại.

    Như vậy nếu bạn là hộ gia đình, cá nhân khi mua bán, vận chuyển phải có BẢNG KÊ LÂM SẢN và có xác nhận của cơ quan Kiểm lâm sở tại (cơ quan Kiểm lâm sở tại là Hạt Kiểm lâm cấp huyện hoặc Chi cục Kiểm lâm nếu nơi đó không có hệ thống tổ chức Hạt kiểm lâm).

    Ngoài ra, Rắn hổ mang có tên khoa học Naja Naja là loài động vật nguy cấp quý hiếm thuộc nhóm IIB (nhóm hạn chế khai thác và sử dụng) quy định tại Nghị định 32/2006NĐ-CP nên khi vận chuyển ra khỏi địa bàn tỉnh, thành phố còn phải có Giấy phép vận chuyển đặc biệt do cơ quan kiểm lâm cấp tỉnh cấp (nay là Hạt Kiểm lâm cấp huyện cấp theo Thông tư 25)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    Lamanh2268 (18/08/2017)
  • #464940   18/08/2017

    Lamanh2268
    Lamanh2268

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Xmen-8711 viết:

    Quy định tại Điều 15 Thông tư 01/2012/TT-BNNPTNT

    Điều 15. Động vật rừng được gây nuôi trong nước; bộ phận, dẫn xuất của chúng

    Ngoài ra, Rắn hổ mang có tên khoa học Naja Naja là loài động vật nguy cấp quý hiếm thuộc nhóm IIB (nhóm hạn chế khai thác và sử dụng) quy định tại Nghị định 32/2006NĐ-CP nên khi vận chuyển ra khỏi địa bàn tỉnh, thành phố còn phải có Giấy phép vận chuyển đặc biệt do cơ quan kiểm lâm cấp tỉnh cấp (nay là Hạt Kiểm lâm cấp huyện cấp theo Thông tư 25)

    Tôi xin trân trọng cám ơn luật sư!

    Vậy là khi tôi vận chuyển trong tỉnh thì không cần phải xin "Giấy phép vận chuyển đặc biệt" ạ?

    Một lần nữa tôi xin cám ơn các luật sư đã trả lời...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lamanh2268 vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (21/08/2017)
  • #465746   27/08/2017

    Lamanh2268
    Lamanh2268

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Thưa các luật sư!

    Tôi xin được hỏi thêm: Chuồng trại nuôi rắn hổ mang của tôi đã được Chi cục kiểm lâm tỉnh kiểm tra và xác nhận là an toàn cho người và vật nuôi. Cửa chuồng nuôi luôn luôn được khóa cẩn thận. Nếu có người đột nhập trái phép vào chuồng nuôi rắn và bị rắn cắn chết thì tôi có bị đền hay bị phạt hành chính hoặc là tôi có bị xử lý hình sự không ạ?

    Tôi mong các luật sư phân tích và chỉ bảo cho tôi được biết!

    Tôi xin trân trọng cám ơn các luật sư ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #465806   28/08/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8712)
    Số điểm: 48915
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2416 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Cám ơn câu hỏi của bạn.

    Luật sư Tuấn - Văn phòng luật sư Phú vinh tư vấn cho bạN NHư SAU:

    Theo như bạn cho biết thì chuồng trại nuôi rắn hổ mang của bạn đã được Chi cục kiểm lâm tỉnh kiểm tra và xác nhận là an toàn cho người và vật nuôi. Cửa chuồng nuôi luôn luôn được khóa cẩn thận... Như vậy là bạn đã thực hiện tốt các quy định về nuôi động vật hoang dã, cửa chuồng luôn được khóa cẩn thận. Do vậy, nếu có người cố tình bẻ khóa hay phá khóa để vào chuồng nuôi rắn hổ mang mà bạn hoàn toàn không thể biết trước được thì bạn không có lỗi mà lỗi cố ý hoàn toàn thuộc về người đột nhập trái phép và bị rắn cắn.

    Theo quy định tại điểm a khoản 3 điều 601 Bộ luật hình sự năm 2015 thì bạn không có trách nhiệm bồi thường thiệ hại trong trường hợp này.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Lamanh2268 (29/08/2017)
  • #465940   29/08/2017

    Lamanh2268
    Lamanh2268

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


     

    NguyenNhatTuan viết:

     

    Điểm a khoản 3 điều 601 Bộ luật hình sự năm 2015

     

     

    Tôi xin trân trọng cám ơn luật sư!

    Tôi không tìm thấy điều 601 trong Bộ luật hình sự năm 2015 ạ.

    Một lần nữa tôi xin trân trọng cám ơn luật sư đã giải đáp giúp tôi ạ!

    (Theo hướng dẫn của luật sư thì tôi tìm hiểu là... : Điểm a khoản 3 điều 601 Bộ luật dân sự năm 2015 ạ)

    Tôi xin trân trọng cám ơn luật sư!

    Cập nhật bởi Lamanh2268 ngày 29/08/2017 04:33:53 CH
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-