Văn bằng luật hệ tại chức

Chủ đề   RSS   
  • #328801 18/06/2014

    lannguyen0112

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Văn bằng luật hệ tại chức

    Anh/ chị cho em hỏi!

    Em tốt nghiệp cử nhân luật, hệ tại chức ( khoa luật của Trường ĐH Đà Lạt ), em muốn mở văn phòng công chứng có được không ah?. Có quy định nào yêu cầu mở văn phòng công chứng là phải tốt nghiệp cử nhân luật hệ chính quy không ah?

    Em cảm ơn!

    Cập nhật bởi lannguyen0112 ngày 18/06/2014 10:57:46 SA sai lỗi chính tả
     
    4639 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328942   19/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Không phân biệt bạn nhé. Nhưng phải đáp ứng các điều kiện mở văn phòng công chứng. Chắc chắn bạn chưa được đào tạo nghiệp vụ công chứng. Khi tham gia khóa học đó, người ta sẽ dạy bạn.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #329108   19/06/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 407 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Theo Điều 26 quy định của Luật Công chứng 2006 để thành lập văn phòng công chứng cần điều kiện sau:

    Văn phòng công chứng do một công chứng viên thành lập được tổ chức và hoạt động theo loại hình doanh nghiệp tư nhân. Văn phòng công chứng do hai công chứng viên trở lên thành lập được tổ chức và hoạt động theo loại hình công ty hợp danh. Người đại diện theo pháp luật của Văn phòng công chứng là Trưởng Văn phòng. Trưởng Văn phòng công chứng phải là công chứng viên. Văn phòng công chứng có trụ sở, con dấu và tài khoản riêng, hoạt động theo nguyên tắc tự chủ về tài chính bằng nguồn thu từ kinh phí đóng góp của công chứng viên, phí công chứng, thù lao công chứng và các nguồn thu hợp pháp khác.

    Như vậy, bạn muốn mở văn phòng công chứng thì bạn phải là công chứng viên. Để được bổ nhiệm làm công chứng viên, bạn cần trải qua quá trình đào tạo, tập sự hành nghề như sau:

    Người có bằng cử nhân luật được đăng ký tham dự khoá đào tạo nghề công chứng tại cơ sở đào tạo nghề công chứng. Người hoàn thành chương trình đào tạo nghề công chứng được cơ sở đào tạo nghề công chứng cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề công chứng. (Điều 4, Luật Công chứng 2006).

    Người có Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề công chứng thì được tập sự tại một tổ chức hành nghề công chứng. Thời gian tập sự hành nghề công chứng là mười hai tháng, kể từ ngày tập sự tại tổ chức hành nghề công chứng. Người tập sự hành nghề công chứng phải đăng ký tại Sở Tư pháp nơi có tổ chức hành nghề công chứng mà mình tập sự. (Điều 16, Luật Công chứng 2006)

    Người hoàn thành tập sự hành nghề công chứng có quyền đề nghị Bộ trưởng Bộ Tư pháp bổ nhiệm công chứng viên. Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên gửi Sở Tư pháp ở địa phương nơi đăng ký tập sự, gồm có:

    a) Đơn đề nghị bổ nhiệm công chứng viên;

    b) Bản sao bằng cử nhân luật hoặc bằng thạc sỹ luật;

    c) Giấy tờ chứng minh về thời gian công tác pháp luật;

    d) Bản sao Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề công chứng;

    đ) Báo cáo kết quả tập sự hành nghề công chứng có nhận xét của công chứng viên hướng dẫn;

    e) Sơ yếu lý lịch;

    g) Giấy chứng nhận sức khoẻ.

    (Điều 18, Luật Công chứng 2006)

    Nếu mới tốt nghiệp cử nhận luật thì bạn chưa đủ điều kiện để mở văn phòng công chứng. Bạn cần tham gia khóa đào tạo nghề công chứng để có chứng chỉ đào tạo, sau thời gian tập sự hành nghề bạn sẽ được xem xét bổ nhiệm công chứng viên mới có thể thành lập văn phòng công chứng.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe và sớm đạt được nguyện vọng của mình.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com