DanLuat 2015

Văn bản ủy quyền cho người ký nộp hồ sơ đăng ký kinh doanh có cần chứng thực ko?

Chủ đề   RSS   
  • #488621 02/04/2018

    ksnb_ctr

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2015
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Văn bản ủy quyền cho người ký nộp hồ sơ đăng ký kinh doanh có cần chứng thực ko?

    Mình có nộp hồ sơ thành lập mới cty cổ phần tại Đà Nẵng. Cán bộ xử lý hồ sơ yêu cầu văn bản ủy quyền cho người nộp hồ sơ cần phải chứng thực và không có giải thích gì thêm. Mình muốn hỏi về yêu cầu như vậy của chuyên viên đã đúng quy định chưa và cách giải quyết khi gặp phải trường hợp này?

     
    711 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488633   02/04/2018

    Dangthu1304
    Dangthu1304

    Female
    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trên văn bản ủy quyền chỉ cần ghi rõ nội dung ủy quyền cá nhân được ủy quyền, bây giờ ko bắt buộc phải công chứng nữa bạn nhé

    Thanks & Best Regards

     
    Báo quản trị |  
  • #488658   03/04/2018

    Chào bạn,

    Không có quy định bắt buộc ủy quyền trong trường hợp này, tuy nhiên, việc yêu cầu văn bản ủy quyền phải có công chứng/chứng thực là hợp lý, bởi làm sao cơ quan đăng ký kinh doanh biết được có đúng là bên ủy quyền đã ký vào trong văn bản ủy quyền hay không?

    ví dụ như ông A vô tình có CMND của ông B, sau đó ông A nhờ ông C ký tên là ông B (không có công chứng/chứng thực), sau đó mở công ty đứng tên ông B --> sẽ gây rủi ro cho ông B

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #488774   04/04/2018

                Khi nộp hồ sơ đăng ký thành lập doanh nghiệp, có địa phương yêu cầu phải có văn bản ủy quyền đã được công chứng hoặc chứng thực. 

                Về lý do của yêu cầu trên, cá nhân tôi đồng ý với quan điểm của LSTranTrongQui.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #490521   27/04/2018

    Theo quy định tại Điều 11 của Nghị định 78/2015, người được ủy quyền bằng văn bản ủy quyền phải nộp kèm Giấy chứng thực cá nhân. Thiết nghĩ, việc nộp Giấy chứng thực cá nhân đã mang tính chịu trách nhiệm cho việc đăng ký doanh nghiệp theo ủy quyền. Chưa kể, thành lập công ty hiện nay giá cả rất cạnh tranh, chi phí ủy quyền 300.000 VND/lần khá tốn kém nên mình nghĩ nên thoải mái với nhau trong vấn đề này giữa cơ quan đăng ký kinh doanh và người thực hiện thủ tục.

     
    Báo quản trị |  
  • #490526   27/04/2018

    Tôi cám ơn Vinasc đã tham gia thảo luận chủ đề này.

    Vì đây là diễn đàn để trao đổi kiến thức nên tôi xin được hỏi Vinasc rằng: chi phí ủy quyền 300.000 đồng Việt Nam là chi phí được trả vào thời điểm nào?

    Vinasc có thể không trả lời câu hỏi trên.

    Trân trọng,

    Cập nhật bởi phanhoangtuong ngày 27/04/2018 05:24:15 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-