DanLuat 2015

Văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #332208 08/07/2014

    p0k3m0z

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế

    người chưa đủ 18 tuổi có được nhường thừa kế là quyền sử dụng đất trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế được lập tại phòng công chứng hay không?

    Cập nhật bởi p0k3m0z ngày 08/07/2014 04:03:18 CH
     
    5939 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332338   09/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1063 lần


    Bạn xem câu trả lời cho vấn đề thắc mắc của mình tại đây: Quy định trong luật đất đaiAi đứng tên chủ sở hữu?

     
    Báo quản trị |  
  • #334133   19/07/2014

    p0k3m0z
    p0k3m0z

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo quy định của Phòng công chứng thì:

    + Đối với quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất của người dưới 15 tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự thì khi tham gia giao dịch phải do người đại diện thực hiện đồng thời phải có văn bản cử người giám sát việc giám hộ, văn bản đồng ý của người giám sát việc giám hộ, Quyết định của Tòa án tuyên bố một người bị mất năng lực hành vi dân sự hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc Văn bản cam kết của người đại diện theo quy định pháp luật thực hiện giao dịch nhằm đảm bảo các nhu cầu thiết yếu của người được đại diện.   
    + Đối với quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất của người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi thì khi tham gia giao dịch phải có văn bản đồng ý của người đại diện.

    Nhưng mình vẫn chưa tìm thấy quy định ở văn bản nào.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #334152   19/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Chào bạn p0k3m0z.

    Theo quy định của bộ luật dân sư :

    Điều 20. Năng lực hành vi dân sự của người chưa thành niên từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi

    1. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi hoặc pháp luật có quy định khác.

    2. Trong trường hợp người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có tài sản riêng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Như vậy là phòng công chứng đã áp dụng khoản 1 để buộc người thừa kế phải có sự đồng ý của người giám hộ.

    Tuy nhiên, theo tôi thì điều đó là không đúng, phải áp dụng khoản 2 vì trong trường hợp này người thừa kế "có tài sãn riêng", chính là tài sản được thừa kế, để đảm bảo"tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.".

    Mặt khác, luật đất đai khi cấp giấy chứng nhận dất cho "HỘ" thì cũng đã cấp đất cho những người đồng sở hữu trong hộ từ 15 tuổi trở lên. 

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 19/07/2014 11:07:20 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-