Văn bản thay thế thỏa ước lao động tập thể?

Chủ đề   RSS   
  • #478668 15/12/2017

    Văn bản thay thế thỏa ước lao động tập thể?

    Các luật sự cho tôi hỏi trường hợp công ty không làm thỏa ước lao động tập thể do vướng vấn đề công đoàn cơ sở chưa thành lập cũng như không muốn sự can thiệp của cơ quan quản lý công đoàn cấp trên thì có thể lập văn bản tương đương thay thế thỏa ước lao động tập thể không? Văn bản đấy là loại văn bản gì? (có thể là quy chế lương, thưởng, trợ cấp... không?)

     
    1686 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479167   20/12/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trong trường hợp của bạn, do vướng vấn đề công đoàn cơ sở chưa thành lập cũng như không muốn sự can thiệp của cơ quan  quản lý công đoàn cấp trên thì tạm thời công ty bạn có thể chưa lập thỏa ước lao động cho đến khi thành lập công đoàn cơ sở.

    "Điều 73. Thỏa ước lao động tập thể

    1. Thỏa ước lao động tập thể là văn bản thoả thuận giữa tập thể lao động và người sử dụng lao động về các điều kiện lao động mà hai bên đã đạt được thông qua thương lượng tập thể.
    Thỏa ước lao động tập thể gồm thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp, thỏa ước lao động tập thể ngành và hình thức thỏa ước lao động tập thể khác do Chính phủ quy định.

    2. Nội dung thoả ước lao động tập thể không được trái với quy định của pháp luật và phải có lợi hơn cho người lao động so với quy định của pháp luật.”

    Như vậy trong Bộ luật lao động hiện nay chưa có quy định bắt buộc phải lập thỏa ước lao động.

    Tuy nhiên theo Điều 12 Nghị định 95/2013/NĐ-CP :

    "Điều 12. Vi phạm quy định về thương lượng tập thể, thỏa ước lao động tập thể

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
    a) Không gửi thỏa ước lao động tập thể đến cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh;
    b) Không trả chi phí cho việc thương lượng, ký kết, sửa đổi, bổ sung, gửi và công bố thỏa ước lao động tập thể;
    c) Không công bố nội dung của thỏa ước lao động tập thể đã được ký kết cho người lao động biết.

    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
    a) Không cung cấp thông tin về tình hình hoạt động sản xuất, kinh doanh khi tập thể lao động yêu cầu để tiến hành thương lượng tập thể;
    b) Không tiến hành thương lượng tập thể để ký kết hoặc sửa đổi, bổ sung thỏa ước lao động tập thể khi nhận được yêu cầu của bên yêu cầu thương lượng.

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động thực hiện nội dung thỏa ước lao động tập thể đã bị tuyên bố vô hiệu.".

    Trong trường hợp người lạo động của công ty bạn không yêu cầu thương lượng để ký kết thỏa ước lao động thì công ty bạn không bắt buộc phải lập thỏa ước lao động. Tuy nhiên trong trường hợp người lao động đã yêu cầu ký kết thỏa ước lao động nhưng công ty bạn không tiến hành thì sẽ bị tiến hành xử phạt như Điều 12 Nghị định 95/2013/NĐ-CP đối với cá nhân và gấp đôi đối với tổ chức vi phạm.

    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM