Văn bản pháp luật quy định về cấp giấy phép sửa chữa nhà

Chủ đề   RSS   
  • #264521 27/05/2013

    Văn bản pháp luật quy định về cấp giấy phép sửa chữa nhà

    Chào luật sư,

    Tôi muốn biết qui định hiện hành về hồ sơ, thẩm quyền cấp giấy phép sửa chữa nhà (thời gian, hồ sơ....)

    Tôi đã nộp hồ sơ lên UBND phường Tân Chánh Hiệp, Q.12 xin phép nâng tường gạch, mái tole. nhưng đến nay đã hơn tháng mà cán bộ cấp phép chưa cấp (Đã xuống kiểm tra). Bây giờ tôi phải gặp bộ phận nào ở phường để khiếu nại về vấn đề này?

     

    Xin cảm ơn,

    Nguyễn Ngọc Hiep

     
    7547 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #284078   31/08/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Bạn có thể tham khảo các quy định về việc cấp phép xây dựng tại Nghị định 64/2012/NĐ-CP về cấp giấy phép xây dựng .

    Điều 3. Giấy phép xây dựng

     

    1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng

    ...

    2. Giấy phép xây dựng bao gồm các loại:

    a) Xây dựng mới;

    b) Sửa chữa, cải tạo;

    c) Di dời công trình.

    Điều 9. Quy trình xin cấp giấy phép xây dựng

    6. Thời gian cấp giấy phép xây dựng:

    Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan cấp phép xây dựng phải xem xét hồ sơ để cấp giấy phép trong thời gian quy định dưới đây:

    a) Đối với trường hợp cấp giấy phép xây dựng mới, bao gồm cả giấy phép xây dựng tạm, giấy phép xây dựng điều chỉnh, giấy phép di dời, thời gian không quá 20 ngày làm việc đối với công trình; 15 ngày làm việc đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị; 10 ngày làm việc đối với nhà ở nông thôn, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ;

    b) Đối với trường hợp cấp lại hoặc gia hạn giấy phép xây dựng: Không quá 10 ngày làm việc.

    Trường hợp đến hạn theo quy định tại Điểm a, b Khoản này, nhưng cần phải xem xét thêm thì cơ quan cấp giấy phép xây dựng phải thông báo bằng văn bản cho chủ đầu tư biết lý do, đồng thời báo cáo cấp có thẩm quyền quản lý trực tiếp xem xét và chỉ đạo thực hiện, nhưng không được quá 10 ngày làm việc kể từ ngày hết hạn theo quy định tại Điểm a, b Khoản này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    ngochiep1412 (31/08/2013)
  • #284179   02/09/2013

         Theo như bạn trình bày, mình nghĩ bạn đã nộp hồ sơ đăng ký sửa chữa thay vách, nâng mái, nâng nền ở phường. Về vấn đề này thì theo quy định tại Nghị định 64/2012/ND-CP quy định UBND Phường sẽ tiếp nhận hồ sơ đăng ký sữa chữa đối với công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kiến trúc các mặt ngoài, kết cấu chịu lực, công năng sử dụng và an toàn công trình.(các trường hợp này không cần giấy phép xây dựng, bạn liên hệ bộ phận địa chính UBND phường để được hướng dẫn).

        Nếu trường hợp của bạn sữa chữa, cải tạo công trình đang tồn tại có thay đổi về kiến trúc các mặt đứng, thay đổi kết cấu chịu lực, thay đổi quy mô công trình và công năng sử dụng (trường hợp này bạn phải làm thủ tục cấp giấy phép xây dựng cải tạo, sữa chữa ở UBND quận)

     
    Báo quản trị |