DanLuat 2015

Văn bản nào hướng dẫn thù lao khi quyết toán thuế TNCN tại cơ quan chi trả thu nhập?

Chủ đề   RSS   
  • #171182 10/03/2012

    tuandq202

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Văn bản nào hướng dẫn thù lao khi quyết toán thuế TNCN tại cơ quan chi trả thu nhập?

    Xin chào Dân luật!
    Mong Dân luật cho xin ý kiến về vấn đề sau:
    Tôi hiện là phụ trách kế toán của 1 trường cấp 2. Tôi đã thực hiện việc quyết toán thuế TNCN từ tiền công, tiền lương cho tất cả CB GV CNV của trường từ năm 2009 đến nay nhưng không nhận được thêm một khoản thù lao nào. Theo tôi được biết trách nhiệm quyết toán thuế TNCN không thuộc về cơ quan chi trả thu nhập, càng không phải trách nhiệm của kế toán. Cơ quan chi trả chỉ tạo điều kiện quyết toán thuế TNCN cho người chỉ có một nguồn thu nhập duy nhất tại cơ quan chi trả... Xin được hỏi văn bản nào có liên quan việc trả thù lao cho kế toán thực hiện công tác quyết toán thuế TNCN tại cơ quan chi trả thu nhập !? Xin cảm ơn Dân luật!!!
     
    3566 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171244   11/03/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13093)
    Số điểm: 90394
    Cảm ơn: 2958
    Được cảm ơn 4573 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn hỏi một vấn đề quá cụ thể, tôi cho rằng bộ tài chính hoặc bộ LĐTBXH sẽ không có văn bản nào quy định về việc này đâu. Tùy thuộc vào mỗi cơ quan sẽ có quy định phù hợp với điều kiện cụ thể của mình
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    tuandq202 (12/03/2012)
  • #171508   12/03/2012

    tuandq202
    tuandq202

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn ntdieu đã quan tâm và cho ý kiến!
    Nhưng các bạn biết không dù tôi đã có đề cập và giải thích về trách nhiệm và thù lao khi quyết toán thuế TNCN cho cả trường... nhưng Ban giám hiệu nói không có văn bản nào hướng dẫn có liên quan ... mới có thể thực hiện được ... thế mới có chổ nói chứ! Họ nghỉ rằng là trách nhiệm của mình ... thật là ép người quá đáng ! Vì thế tôi mới nhờ dân luật giúp đó chứ !
     
    Báo quản trị |  
  • #171534   12/03/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2720 lần


    tuandq202 viết:
    Cảm ơn bạn ntdieu đã quan tâm và cho ý kiến!
    Nhưng các bạn biết không dù tôi đã có đề cập và giải thích về trách nhiệm và thù lao khi quyết toán thuế TNCN cho cả trường... nhưng Ban giám hiệu nói không có văn bản nào hướng dẫn có liên quan ... mới có thể thực hiện được ... thế mới có chổ nói chứ! Họ nghỉ rằng là trách nhiệm của mình ... thật là ép người quá đáng ! Vì thế tôi mới nhờ dân luật giúp đó chứ !

    Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 14- TT28/2011/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1 số điều Luật Quản Lý Thuế số 78/2006/QH11 ns :

    Điều 14. Khai thuế thu nhập cá nhân

    2. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền.


    Như vậy, nếu cá nhân có thu nhập duy nhất tại 1 nơi, có giấy ủy quyền(theo mẫu 04-2/TNCN tại TT28/2011/TT-BTC) cho CQ chi trả quyết toán thuế TNCN thì đó là TRÁCH NHIỆM của CQ Chi Trả phải Quyết Toán Thay.

    Cụ thể, tại CV230/TCT-TNCN ngày 17/01/2012 hướng dẫn QT Thuế TNCN có nêu :

    3.3. Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất một nguồn thu nhập từ tiền lương, tiền công tại một tổ chức trả thu nhập trong năm 2011 thì có thể uỷ quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập. Cá nhân uỷ quyền quyết toán thông qua tổ chức trả thu nhập phải nộp cho tổ chức trả thu nhập các loại giấy tờ sau:

    - Giấy uỷ quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu 04-2/TNCN ban hành kèm theo Thông tư số28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính.

    - Các hoá đơn chứng từ chứng minh các khoản giảm trừ như: chứng từ đóng góp từ thiện, nhân đạo khuyến học. Chứng từ đóng góp các khoản bảo hiểm bắt buộc theo quy định (cá nhân tự đóng)...

    Trường hợp cá nhân đã được tổ chức cá nhân trả thu nhập cấp chứng từ khấu trừ thuế Thu nhập cá nhân thì không được uỷ quyền quyết toán cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập (trừ trường hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập đã thu hồi và huỷ chứng từ khấu trừ đã cấp cho cá nhân).
    Như vậy, việc bạn yêu cầu " thù lao " nhà Trường phải trả của việc quyết toán thuế TNCN thay cho CB CNV trong trường là không đúng khi họ có giấy Ủy Quyền quyết toán thuế TNCN thông qua tổ chức trả thu nhập theo quy định trên.


    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (13/03/2012) tuandq202 (13/03/2012)
  • #171756   14/03/2012

    tuandq202
    tuandq202

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn bạn tranthibichvan_tax06 nhiều !

    Bạn à ! vậy cho mình hỏi thế nào là đại lý thuế ? Khi mình có chứng chỉ hành nghề và là một đại lý thuế thì mình hẳn có quyền lợi khi hoàn thành trách nhiệm của mình chứ !
     
    Báo quản trị |  
  • #171759   14/03/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2720 lần


    tuandq202 viết:
    Xin cảm ơn bạn tranthibichvan_tax06 nhiều !

    Bạn à ! vậy cho mình hỏi thế nào là đại lý thuế ? Khi mình có chứng chỉ hành nghề và là một đại lý thuế thì mình hẳn có quyền lợi khi hoàn thành trách nhiệm của mình chứ !

    Tại Khoản 2 chương III Thông tư số28/2008/TT-BTC ngày 03/4/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn hoạt động hành nghề và quản lý hoạt động hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế, việc tổ chức thi, cấp, thu hồi chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế đã nêu rõ quyền và trách nhiệm của đại lý thuế.

    Bạn tìm văn bản trên để được rõ !

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 14/03/2012 04:39:54 SA

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    tuandq202 (14/03/2012)
  • #171984   14/03/2012

    tuandq202
    tuandq202

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    #f4f9fd;">Xin cảm ơn bạn #f4f9fd;">tranthibichvan_tax06#f4f9fd;">!!!!!!!!!!!
    Chúc bạn vui, khỏe và thành công !
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-