Văn bản hành chính có thể bãi bỏ văn bản quy phạm pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #525094 05/08/2019

    DuTiepKhac
    Top 200
    Lớp 8

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (390)
    Số điểm: 10069
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 131 lần


    Văn bản hành chính có thể bãi bỏ văn bản quy phạm pháp luật?

    Văn bản quy phạm pháp luật là văn bản có chứa quy phạm pháp luật, được ban hành theo đúng thẩm quyền, hình thức, trình tự, thủ tục quy định. (Điều 2 Luật Ban hành văn bản quy pháp luật 2015)

    Quyết định hành chính là văn bản do cơ quan hành chính nhà nước, cơ quan, tổ chức được giao thực hiện quản lý hành chính nhà nước ban hành hoặc người có thẩm quyền trong cơ quan, tổ chức đó ban hành quyết định về vấn đề cụ thể trong hoạt động quản lý hành chính được áp dụng một lần đối với một hoặc một số đối tượng cụ thể. (Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Luật tố tụng hành chính 2015)

    Nghe qua có vẻ vô lý, khi văn bản quy phạm pháp luật (VBQPPL) lại có thể bị bãi bỏ bởi văn bản hành chính. Tuy nhiên, đây lại là sự thật!

    Cụ thể trong trường hợp này là đối với chỉ thị của UBND các cấp.

    Trước đây, khoản 2 Điều 1 Luật ban hành VBQPPL của HĐND, UBND 2004 quy định:

    "Văn bản quy phạm pháp luật của Uỷ ban nhân dân được ban hành dưới hình thức quyết định, chỉ thị".

    Khi Luật ban hành VBQPPL 2015 được ban hành, chỉ thị của UBND các cấp đã bị loại khỏi hệ thống VBQPPL.

    Tuy nhiên, khoản 2 Điều 172 của Luật ban hành VBQPPL 2015 quy định:

    “... chỉ thị của Ủy ban nhân dân các cấp là văn bản quy phạm pháp luật được ban hành trước ngày Luật này có hiệu lực thì tiếp tục có hiệu lực cho đến khi có văn bản bãi bỏ hoặc bị thay thế bằng văn bản quy phạm pháp luật khác”.

    Vậy nên, những chỉ thị của UBND các cấp ban hành trước ngày 01/7/2016 vẫn có hiệu lực cho đến khi có văn bản bãi bỏ hoặc bị thay thế.

    Câu hỏi đặt ra là: Văn bản nào sẽ được dùng để bãi bỏ chỉ thị?

    Về vấn đề này, Bộ Tư pháp đã có Công văn 4218/BTP-VĐCXDPL ngày 28/11/2016 hướng dẫn như sau:

    "...UBND các cấp có thể ban hành quyết định hành chính để bãi bỏ chỉ thị là văn bản quy phạm pháp luật mà mình đã ban hành."

    Ảnh minh họa

    Như vậy, trong trường hợp này, văn bản hành chính (quyết định hành chính) có thể bãi bỏ VBQPPL là không hề vô lý nhé (mình không nói phết đâu).

    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 05/08/2019 05:04:00 CH
     
    3492 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn DuTiepKhac vì bài viết hữu ích
    TranTamDuc.1973 (06/08/2019) ThanhLongLS (05/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525131   06/08/2019

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1198)
    Số điểm: 9555
    Cảm ơn: 134
    Được cảm ơn 911 lần
    Moderator

    Khoản 1 điều 12 Luật BHVBQPPL 2015 qui định cơ quan Nhà nước đã ban hành VBQPPL muốn bãi bỏ VBQPPPL đó thì phải ban hành VBQPPL khác nhưng cơ quan Nhà nước cấp trên muốn bãi bỏ VBQPPL của cơ quan Nhà nước cấp dưới thì chỉ cần ban hành Văn bản hành chính, như vậy chuyện VBQPPL bị bãi bỏ bởi VBHC là có căn cứ pháp luật chứ không phải là vô lý.

    Căn cứ khoản 1 điều 12 thì cụm từ "văn bản bãi bỏ" qui định ở khoản 2 điều 172 Luật BHVBPPL 2015 bao hàm 2 trường hợp : nếu là văn bản bãi bỏ của chính cơ quan nhà nước đã ban hành thì phải là VBQPPL, còn nếu là văn bản bãi bỏ của Cơ quan nhà nước cấp trên thì mới là VBHC. Như vậy Công văn 4218 của Bộ tư pháp đã hướng dẫn sai tinh thần Luật khi gộp cả 2 làm 1.

    Tuy nhiên, Công văn 4218 không phải là VBQPPL, vậy mà nó vẫn được UBND các cấp tuân theo, trong khi cơ quan lập pháp là Quốc hội thì lại không có ý kiến gì khi Luật BHVBQPPL do mình ban hành bị hướng dẫn sai. Đây là một trong những bất cập của Pháp luật nước ta khiến nhiều việc càng cải cách hành chính thì càng rườm rà, phức tạp.

     
    Báo quản trị |