DanLuat 2015

Vai trò của tổ chức Công đoàn trong việc giới thiệu công đoàn viên vào Đảng?

Chủ đề   RSS   
  • #311472 27/02/2014

    Vai trò của tổ chức Công đoàn trong việc giới thiệu công đoàn viên vào Đảng?

    Kính thưa Luật sư!

    Tôi là một Đảng viên, hiện đang giúp đỡ một quần chúng vào đảng. Theo Điều 4 Điều lệ Đảng:

    Thủ tục kết nạp đảng viên (kể cả kết nạp lại):

    1. Người vào Đảng phải:

    - Có đơn tự nguyện xin vào Đảng;

    - Báo cáo trung thực lý lịch với chi bộ;

    - Được hai đảng viên chính thức giới thiệu.

    Nơi có tổ chức Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, người vào Đảng trong độ tuổi thanh niên phải là đoàn viên, được ban chấp hành đoàn cơ sở và một đảng viên chính thức giới thiệu.

    Ở các cơ quan, doanh nghiệp nơi không có tổ chức Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, người vào Đảng phải là đoàn viên công đoàn, được ban chấp hành công đoàn cơ sở và một đảng viên chính thức giới thiệu.


    Và hướng dẫn số 01/HD

    3.6- Nghị quyết của chi bộ và cấp uỷ cơ sở xét kết nạp người vào Đảng

    a)     Chi bộ (kể cả chi bộ cơ sở) xem xét : Đơn xin vào Đảng; lý lịch của người vào Đảng; văn bản giới thiệu của đảng viên chính thức; nghị quyết giới thiệu đoàn viên của ban chấp hành Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh cơ sở hoặc nghị quyết giới thiệu đoàn viên công đoàn của ban chấp hành công đoàn cơ sở; bản tổng hợp ý kiến nhận xét của đoàn thể chính trị - xã hội nơi người vào Đảng sinh hoạt và chi uỷ hoặc chi bộ nơi cư trú.

    Đối chiếu với trường hợp của tôi hướng dẫn: Là công đoàn viên hết tuổi Đoàn TN trong cơ quan có tổ chức Đoàn Thanh niên như vậy BCH Công đoàn có quyền là người bảo đảm thứ 2 không ? (Vì nơi tôi sinh hoạt không đồng ý Nghị quyết công đoàn là người giới thiệu thứ 2 ).

    Cảm ơn Luật sư.

     
    14311 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312179   03/03/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8422)
    Số điểm: 47199
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2330 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo ý kiến của luật sư, nếu tại thời điểm xét kết nạp, đối tượng ko còn trong độ tuổi đoan thanh niên cộng sản và đang là đoan vên công đoàn thì nghị quyết của BCH công đoàn cơ sở đích thị là người giới thiệu thứ 2 như bạn trình bày

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #312410   05/03/2014

    Cảm ơn Luật sư, chi bộ tôi cũng hiểu như thế và khi góp ý sửa đổi "Điều lệ Đảng" cũng theo hướng đó để nêu cao vai trò của tổ chức Công Đoàn, nhưng cấp trên lại không đồng ý quan điểm đó, và cho rằng : Cơ quan đồng chí có tổ chức Đoàn thanh niên nên không cần quan tâm quần chúng có là đoàn viên công đoàn hay không, nếu đã hết tuổi đoàn thì quy định là 2 đảng viên chính thức giới thiệu" . Thật buồn cho Công đoàn.

     
    Báo quản trị |  
  • #328498   16/06/2014

    Điều lệ Đảng viết không khoa học, rõ ràng. Hướng dẫn của BTC Trung ương cũng không có. Tỉnh Đăk Nông mình cũng có trường hợp tương tự. Có cán bộ làm chuyên trách công tác Đảng của cơ quan còn nói là nếu hết tuổi Đoàn thì phải được BCH Công đoàn cơ sở và 01 đảng viên chính thức giới thiệu, và nói đã làm hồ sơ cho nhiều trường hợp rồi.

    Theo mình như vậy là sai. Phải NGÂM CỨU kỹ Điều lệ Đảngthì mới hiểu được. Tại Khoản 3, Mục 1, Điều 4, Điều lệ Đảng nói về người giới thiệu, trong đó có trường hợp riêng của khoản này là người vào Đảng trong độ tuổi thanh niên. Và một nhánh trong ý người vào Đảng trong độ tuổi thanh niên là nơi không có tổ chức đoàn thanh niên. Vậy thôi. 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-