DanLuat 2015

Vai trò của Chủ sở hữu khi ký các văn bản ở Công ty con?

Chủ đề   RSS   
  • #438509 13/10/2016

    VEAMMOTOR

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 441
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 3 lần


    Vai trò của Chủ sở hữu khi ký các văn bản ở Công ty con?

    Chào các luật gia/luật sư, cho mình hỏi 1 vấn đề mình đang lăn tăn:
    Công ty mình là Cty cổ phần (đại diện là anh A), thành lập Cty con: đây là Cty TNHH 1 thành viên do Cty mẹ sở hữu 100% vốn điều lệ, Cty con có 1 người đại diện là anh B ( cũng là thành viên HĐQT của Cty mẹ). Anh A ( đại diện cty mẹ đồng thời là chủ tịch của cty con), vậy:
    1. Nếu ký quyết bổ nhiệm anh B thì Cty mẹ sẽ cử anh A ký với vai trò đại diện chủ sở hữu ký hay ký với vai trò Chủ tịch cty con hay cả 2 vai trò trên??
    2. Nếu điều lệ không quy định thì các quyết định lớn của Cty con sẽ do Người đại diện(anh B) ký hay do anh A ký? Nếu ký thì anh A sẽ ký với vai trò nào? ( chủ tịch cty con, đại diện chủ sở hữu hay cả 2 vai trò)?

     
    1631 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438522   13/10/2016

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 135 lần
    Moderator

    Chào anh.

    Theo anh nói thì tôi đoán anh B là Giám đốc - Đại diện theo pháp luật của Công ty con. Chức danh này sẽ do Chủ tịch Công ty bổ nhiệm theo quy định tại khoản 1 Điều 81 Luật Doanh nghiệp.

    Các quyết định lớn của bạn thì không rõ là quyết định nào. Nhưng Chủ tịch Công ty sẽ ký ban hành các quyết định đối với các vấn đề tại khoản 1 Điều 75 Luật doanh nghiệp (ký dưới tư cách Chủ tịch Công ty - vì là người nhân danh Cty mẹ thực hiện các quyền và nghĩ vụ của chủ sở hữu). Giám đốc (anh B) sẽ ký các quyết định đối với các vấn đề tại khoản 2 Điều 81 Luật doanh nghiệp.

    Trân trọng.

     

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
  • #438525   13/10/2016

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào bạn.

    Tôi chia sẻ quan điểm về việc trên như sau:

    1. Nếu là công ty TNHH 1 thành viên thì không gọi là Chủ tịch mà gọi là chủ sở hữu.

    2. Việc bổ nhiệm người đại diện theo pháp luật của Công ty TNHH 1 thành viên do chủ sở hữu quyết định. Trong khi đó, chủ sở hữu là Công ty cổ phần nên đại hội đồng cổ đông công ty cổ phần sẽ họp và quyết định, sau đó ông A đại diện cho chủ sở hữu ký quyết định.

    3. Đối với công ty TNHH 1 thành viên, đối với các văn bản liên quan đến văn bản, thủ tục hành chính sẽ do người đại diện theo pháp luật thực hiện. Các vấn đề liên quan đến hoạt động kinh doanh, quan trọng khác do chủ sở hữu quyết định. Người đại diện theo pháp luật được ký nếu được ủy quyền hoặc được phân công.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (13/10/2016)
  • #439134   19/10/2016

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Luật Gia Phát xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Theo như nội dung bạn trình bày, chúng tôi hiểu được rằng Công ty mẹ (do anh A làm người đại diện theo pháp luật) thành lập Công ty con là công ty TNHH một thành viên. Công ty mẹ đã cử anh A làm chủ tịch, anh B làm đại diện theo pháp luật của Công ty con. Như vậy:

    - Đối với trường hợp ký quyết định bổ nhiệm anh B làm người đại diện theo pháp luật: người ký ở đây sẽ là chủ sở hữu Công ty con, tức là Công ty mẹ. Do đó, trong trường hợp này, người đại diện theo pháp luật của Công ty mẹ là anh A sẽ ký quyết định bổ nhiệm đó

    - Đối với trường hợp Điều lệ công ty không quy định, các quyết định lớn của Công ty con sẽ do người đại diện theo pháp luật của công ty con ký hay người đại diện theo pháp luật của Công ty mẹ là anh A ký hay do Chủ tịch Công ty con là anh A ký. Chúng tôi xin trả lời bạn như sau: Trong trường hợp này, sẽ dựa vào các quy định của pháp luật về quyền của chủ sở hữu công ty, chủ tịch công ty và giám đốc công ty. Theo đó bạn có thể tham khảo các quy định pháp luật tại Khoản 1 Điều 75, Điều 80 và Điều 81 Luật Doanh nghiệp năm 2014.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-