DanLuat 2015

Va chạm giao thông gây thiệt hại về sức khỏe người khác thì bị xử lí hình sự như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #79346 16/01/2011

    bantoi198x

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Va chạm giao thông gây thiệt hại về sức khỏe người khác thì bị xử lí hình sự như thế nào?

    Tôi đi ngược chiều với nạn nhân và khiến cho 1 người gãy chân 1 người gãy tay phải vào viện. sau khi va chạm tôi bất tỉnh ngay tại chỗ. khi tỉnh lại tôi biết mẹ tôi đã đến thăm hỏi gia đình người bị nạn.

    sau khi ra viện thì gia đình người bị nạn đòi bồi thường 50 triệu vnd (đây là số tiền quá lớn đối với gia đình tôi, bố tôi mất sớm, 1 mẹ nuôi 2 anh em, tôi làm xe ôm quanh năm cũng không được bao nhiêu). Gia đình tôi không có đủ tiền bồi thường thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

    kính mong trả lời sớm! Chân thành cảm ơn!

     
    4153 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #79535   17/01/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào anh !

    Việc anh có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không, không phụ thuộc vào việc anh có đủ khả năng bồi thường thiệt hai mà nó phụ thuộc vào các tình tiết cụ thể của vụ việc xảy ra như thế nào và quan trọng là phụ thuộc vào kết quả của cơ quan điều tra.

    Tôi xin đưa ra 1 vài thông tin để anh có thể tham khảo

    Điều 202.  Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ 

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Được xem là gây thiệt hại  nghiêm trọng ở đây là :

    4.1. Người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ nếu chỉ căn cứ vào thiệt hại xảy ra, thì gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 202 Bộ luật Hình sự:

    a. Làm chết một người;

    b. Gây tổn hại cho sức khoẻ của#ff0000;"> một đến hai người với tỷ lệ thương tật của mỗi người từ 31% trở lên;

    c. Gây tổn hại cho sức khoẻ của nhiều người với tỷ lệ thương tật của mỗi người dưới 31%, nhưng tổng tỷ lệ thương tật của tất cả những người này từ 41% đến 100%;

    d. Gây tổn hại cho sức khoẻ của một người với tỷ lệ thương tật từ 21% đến 30% và còn gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ ba mươi triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng;

    đ. Gây tổn hại cho sức khoẻ của nhiều người, với tỷ lệ thương tật của mỗi người dưới 21%, nhưng tổng tỷ lệ thương tật của tất cả những người này từ 30% đến 40% và còn gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ ba mươi triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng;

    e. Gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng.

    Việc bồi thường thiệt hại là quan hệ dân sự

    Anh sẽ được giảm mức bồi thường theo quy định nếu thỏa mãn điều kiện sau:

    c) Người gây thiệt hại chỉ có thể được giảm mức bồi thường khi có đủ hai điều kiện sau đây:

    1)Do #ff0000;">lỗi vô ý mà gây thiệt hại;

    2)Thiệt hại xảy ra quá lớn so với khả năng kinh tế trước mắt và lâu dài của người gây thiệt hại, có nghĩa là thiệt hại xảy ra mà họ có trách nhiệm bồi thường so với hoàn cảnh kinh tế trước mắt của họ cũng như về lâu dài họ không thể có khả năng bồi thường được toàn bộ hoặc phần lớn thiệt hại đó.

    Chúc anh sớm vượt qua khó khăn!

    Cần thêm thông tin thì anh cứ hỏi! Chúng tôi sẽ cố gắng giải đáp!

    thân@

    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 17/01/2011 02:47:37 PM
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-