V/v hưởng phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong CS GD công lập

Chủ đề   RSS   
  • #431792 26/07/2016

    V/v hưởng phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong CS GD công lập

    Xin chào luật sư.Chúc một ngày tốt lành

    Tôi có một thắc mắc muốn được LS tư vấn trong việc thanh toán phụ cấp ưu đãi của GV như sao.

    Theo QĐ 224/2005/Qđ-TTg ngáy 06/10/2015 thì việc hưởng chế độ PCUD (phụ cấp ưu đãi) cho GV trực tiếp giảng dạy trong cơ sơ GD công lập  có qui định rõ ràng tỷ lệ % được hưởng .

    Đối với các trường hợp sau có được hưởng PCUD không:

    1. Trường hợp GV dự khuyết ( có đơn xin dự khuyết của GV)

    2. GV nghỉ ốm điều trị bệnh hưởng lương từ BHXH ( Không có sự phân công đứng lớp của BGH từ đầu năm học)

    3. GV nghỉ ốm dài ngày hưởng lương BHXH ( Khi đang đứng lớp thì phát hiện bệnh và nghỉ điều trị)

    Hiện tại tôi được hướng dẫn " Những người thuộc ngạch 15.114;15a204;15a203... thuộc ngạch GV thì tất cả đều được hưởng phụ cấp này dù có được phân công đứng lớp hay không".

    Cụm từ "trực tiếp giảng dạy" nên hiểu thế nào cho sát cho đúng???

    Mong LS tư vấn giúp.

    Chân thành cám ơn

     
    2569 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431969   27/07/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trực tiếp giảng dạy tức là đang tham gia làm công tác giảng dạy một cách trực tiếp, được tổ chức, cơ sở giáo dục thừa nhận.

    Theo quy định tại thông tư liên tịch số 01/2006 ngày 23/01/2006 của Bộ TC, Nội vụ và GDĐT thì các trường hợp sau đay sẽ không được hưởng phụ cấp ưu đãi này:

    - Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tạikhoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

    - Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

    - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

    - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

    - Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    truongcongdinhst (28/07/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com