V/v: Đi làm trở lại khi chưa hết thời gian nghỉ thai sản.

Chủ đề   RSS   
  • #330855 30/06/2014

    trongdat85

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    V/v: Đi làm trở lại khi chưa hết thời gian nghỉ thai sản.

    Chào luật sư!

    Vợ tôi làm việc tại bệnh viện Phổi. Hợp đồng lao động ( 1 năm) kết thúc ngày 30/10/2014. Theo dự kiến của bác sĩ vợ tôi sinh con vào 02/09/2014. Như vậy theo như dự kiến thì sau khi sinh con 2 tháng là thời điểm hết hạn hợp đồng lao động. 

    Vậy tôi xin hỏi: Theo luật vợ tôi có thể trở lại ký hợp đồng và làm việc khi sinh con được 2 tháng không?

     

     
    3729 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330960   01/07/2014
    Được đánh dấu trả lời

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Theo quy định của Điều 157 Bộ luật lao động thì : "Nghỉ thai sản
     
    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
    ............
    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.
    Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."
    Vơ bạn sau khi sinh con 2 tháng thì chưa được trở lại làm việc, Nếu muốn trở lại làm việc sớm thì vợ bạn phải  có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe và được người sử dụng lao động đồng ý khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    trongdat85 (02/07/2014)
  • #331045   01/07/2014

    Xin tư vấn trường hợp của vợ anh như sau:

    Đúng như luật sư trả lời là vợ anh phải nghỉ thai sản ít nhất là 4 tháng mới có thể quay lại công ty làm việc. Tuy nhiên, vợ anh mới sinh 2 tháng quay lại làm việc có trái luật nhưng trong nghị định 95/2013/NĐ-CP không có chế tài xử lý trường hợp này.

    Do đó, vợ anh có thể ký hợp đồng lại với công ty bình thường

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trongqui1510 vì bài viết hữu ích
    trongdat85 (02/07/2014)
  • #331286   02/07/2014

    trongdat85
    trongdat85

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cảm ơn luật sư Minh Long!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trongdat85 vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (03/07/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com