DanLuat 2015

V/v Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu. Không biết lần này có LS nào trả lời giúp không ạ!

Chủ đề   RSS   
  • #424656 15/05/2016

    caokien1411

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    V/v Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu. Không biết lần này có LS nào trả lời giúp không ạ!

    Thưa luật sư: gia đình tôi có mua mảnh đất giáp tỉnh lộ ( nay thuộc đất giao trái thẩm quyền ạ) sau khi mở rộng đường và trừ hành lang (15m70 từ tim đường) thì mảnh đất chỉ còn chiều sâu là 3m, chiều mặt đường là 20m.
    Vậy gia đình tôi có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở không ạ, đất thuộc vùng đất ở nông thôn, giấy tờ giao đất năm 2003, thuộc tỉnh Bắc Giang ạ.
    Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư ạ
    Rất mong sớm nhận được câu trả lời của luật sư!

    Cập nhật bởi caokien1411 ngày 15/05/2016 09:21:32 CH
     
    2689 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424763   16/05/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Việc có được cấp chủ quyền sử dụng đất hay không trong trường hợp này cần xem xét các vấn đề:

    1/ Về nguồn gốc đất theo bạn nói là đất giao trái thẩm quyền nên rất khó trong việc xem xét cấp chủ quyền sử dụng đất.

    2/ Diện tích đất chỉ còn 3 x 20 = 60 m2 thì bạn phải xem quy định ở địa phương bạn diện tích tối thiểu là bao nhiêu thì mới đ0ược tách thửa.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    caokien1411 (17/05/2016)
  • #424859   17/05/2016

    caokien1411
    caokien1411

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo điều 8, nghị định số 45/2014/NĐ-CP thì đất giao trái thẩm quyền từ trước ngày 01/7/2004 vẫn được cấp giấy chứng nhận ạ, nhưng không nói rõ là diện tích, chiều sau, chiều mặt đường là bao nhiêu.

    Theo Điều 7 QĐ số 745/2014 của UBND tỉnh BG cũng chỉ quy định về hạn mức (tối đa) giao đất và TỐI THIỂU ĐỂ TÁCH THỬA 

    Không có quy định nào khích thước tối thiể để cấp giấy chứng nhận lần đầu ạ

    Vậy có phải theo mức tối thiểu để tách thửa khi Cấp giấy chứng nhận lấn đầu không ạ.

    Cảm ơn LS nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #424860   17/05/2016

    caokien1411
    caokien1411

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    60m2 thì được tách thửa ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #424887   17/05/2016

    Do bạn không nói dõ mảnh đất giao trái thẩm quyền vào thời điểm nào nên tôi chia ra như sau:

    - 1. Nếu giao trước 15/10/1993 , nếu có giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất theo đúng mức thu quy định của pháp luật đất đai năm 1993 thì không thu tiền sử dụng đất;

    - 2. Nếu giao trước 15/10/1993 đến 1/7/2004, nếu giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất thấp hơn mức thu quy định của pháp luật đất đai năm 1993 thì số tiền đã nộp được quy đổi ra tỷ lệ % diện tích đã hoàn thành việc nộp tiền sử dụng đất theo chính sách và giá đất tại thời điểm đã nộp tiền; phần diện tích đất còn lại thực hiện thu tiền sử dụng đất theo chính sách và giá đất tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Còn về việc thửa đất có diện tích ít hơn diện tích tối thiểu thì theo khoản 1 điều 29 nghị định 43/2014 thì 

    Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haitacsamac vì bài viết hữu ích
    caokien1411 (18/05/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-