Uỷ quyền trong tố cáo

Chủ đề   RSS   
  • #411357 28/12/2015

    heoquay009

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2015
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Uỷ quyền trong tố cáo

    Chào các anh, chị.

    Xin cho hỏi:

    Người Tố cáo viết đơn Tố cáo xong (ký tên, ngày tháng đầy đủ) có thể uỷ quyền cho người khác tham gia giải quyết Tố cáo được không? Căn cứ pháp lý?

     

     
    25892 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411404   28/12/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    heoquay009 viết:

    Chào các anh, chị.

    Xin cho hỏi:

    Người Tố cáo viết đơn Tố cáo xong (ký tên, ngày tháng đầy đủ) có thể uỷ quyền cho người khác tham gia giải quyết Tố cáo được không? Căn cứ pháp lý?

     

    Chào bạn.

    Theo luật tố cáo:

    Điều 9. Quyền và nghĩa vụ của người tố cáo

    1. Người tố cáo có các quyền sau đây:
    a) Gửi đơn hoặc trực tiếp tố cáo với cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;
    b) Được giữ bí mật họ, tên, địa chỉ, bút tích và các thông tin cá nhân khác của mình;
    c) Yêu cầu cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền thông báo về việc thụ lý giải quyết tố cáo, thông báo chuyển vụ việc tố cáo sang cơ quan có thẩm quyền giải quyết, thông báo kết quả giải quyết tố cáo;
    d) Tố cáo tiếp khi có căn cứ cho rằng việc giải quyết tố cáo của cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền không đúng pháp luật hoặc quá thời hạn quy định mà tố cáo không được giải quyết;
    đ) Yêu cầu cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền bảo vệ khi bị đe dọa, trả thù, trù dập;
    e) Được khen thưởng theo quy định của pháp luật.

    Nói chung các quyền này đâu có gì phải làm mà phải ủy quyền. 

     
    Báo quản trị |  
  • #411421   29/12/2015

    heoquay009
    heoquay009

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2015
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo mình được biết: 

    1. Chỉ có Luật Khiếu nại mới có quy định về việc uỷ quyền cho người khác tham gia khiếu nại. Riêng Luật Tố cáo thì không có quy định cụ thể về việc uỷ quyền cho người khác tham gia Tố cáo. Hiện tại, mình đang rất phân vân. 

    + Nếu pháp luật không quy định (không cấm) thì vẫn có thể uỷ quyền

    + Tuy nhiên, Trong trường hợp, người tố cáo thực hiện quyền tố cáo bằng đơn tố cáo thì theo quy định tại Khoản 2 Điều 19 Luật tố cáo, đơn tố cáo gồm những nội dung sau:

    -         Ngày, tháng, năm tố cáo;

    -         Họ, tên, địa chỉ của người tố cáo;

    -         Nội dung tố cáo.

    Đơn tố cáo phải do người tố cáo ký tên hoặc điểm chỉ. Như vậy, trong trường hợp này sẽ không được uỷ quyền. Mà người Tố cáo phải trực tiếp lam đơn. Vậy, làm đơn xong họ có thể thực hiện việc uỷ quyền không? Đây là 1 thực tế mà mình đang vấp phải. Rất mong mọi người cho ý kiến.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
  • #411461   29/12/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    heoquay009 viết:

    Theo mình được biết: 

    1. Chỉ có Luật Khiếu nại mới có quy định về việc uỷ quyền cho người khác tham gia khiếu nại. Riêng Luật Tố cáo thì không có quy định cụ thể về việc uỷ quyền cho người khác tham gia Tố cáo. Hiện tại, mình đang rất phân vân. 

    + Nếu pháp luật không quy định (không cấm) thì vẫn có thể uỷ quyền

    + Tuy nhiên, Trong trường hợp, người tố cáo thực hiện quyền tố cáo bằng đơn tố cáo thì theo quy định tại Khoản 2 Điều 19 Luật tố cáo, đơn tố cáo gồm những nội dung sau:

    -         Ngày, tháng, năm tố cáo;

    -         Họ, tên, địa chỉ của người tố cáo;

    -         Nội dung tố cáo.

    Đơn tố cáo phải do người tố cáo ký tên hoặc điểm chỉ. Như vậy, trong trường hợp này sẽ không được uỷ quyền. Mà người Tố cáo phải trực tiếp lam đơn. Vậy, làm đơn xong họ có thể thực hiện việc uỷ quyền không? Đây là 1 thực tế mà mình đang vấp phải. Rất mong mọi người cho ý kiến.

    Trân trọng./.

    Bạn "vấp phải" như thế nào thì nói cụ thể mới giải quyết được. Tôi nghĩ nếu nói cụ thể sẽ đơn giản, chứ tự suy nghĩ thì không có thực tế.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #411493   29/12/2015

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào bạn.

    Việc tố cáo là việc công dân báo hành vi vi phạm pháp luật của ... cho ..., nên việc báo này không thể ủy quyền được (khác với khiếu nại là đòi quyền lợi thì được ủy quyền). Sau khi báo thì còn phải làm việc 1 vài buổi để xác minh thông tin tố cáo (về người tố cáo, người bị tố cáo, sự việc tố cáo...) nên cũng không ủy quyền được vì các thông tin cần xác minh này cũng là nội dung liên quan đến việc báo. Sau đó, thì các quy trình khác của việc tố cáo có thể ủy quyền được, ví dụ như ủy quyền yêu cầu thông báo việc giải quyết tố cáo, hay ủy quyền yêu cầu bảo vệ - khen thưởng ...

    Thân.

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
  • #452547   26/04/2017

    lphuc101314
    lphuc101314

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Mình cũng đang gặp phải nội dung này. Người A tố cáo có làm đơn ghi rõ nội dung ngày tháng và ký tên đầy đủ nhưng trong quá trình giải quyết người được giao nhiệm vụ xác minh nội dung tố cáo mời người tố cáo lên làm việc thì người tố cáo lại ủy quyền cho ông B. Như vậy người được giao nhiệm vụ xác minh nội dung tố cáo có làm việc với ông B này đc không.

     
    Báo quản trị |  
  • #455462   31/05/2017

    Chỉ cần trực tiếp ký đơn hay tố cáo trực tiếp. Sau đó ủy quyền theo đúng qui định thế thôi!

    Trong luật có điều nào cấm ủy quyền tham gia giải quyết đâu. Bà cụ 90 sức đâu ngồi nghe, cung cấp tài liệu và giải thích.

     


     

     
    Báo quản trị |  
  • #455471   01/06/2017

    lphuc101314
    lphuc101314

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Đồng ý với bạn là luật không cấm việc người tố cáo ủy quyền, nhưng mình là công chức được giao xác minh nội dung tố cáo, bản thân là công chức phải thực hiện những nội dung mà pháp luật cho phép.

    Người dân thì thực hiện những việc pháp luật không cấm

    CBCCVC thì thực hiện những việc pháp luật cho phép

     
    Báo quản trị |  
  • #455483   01/06/2017

    Tôi đứng phía người tố cáo.
    Tố cáo có được gửi qua bưu điện, hay hình thức khác ko nhỉ.

     

     

    Cập nhật bởi nguyenthang1959 ngày 01/06/2017 08:48:09 SA thừa chữ
     
    Báo quản trị |  
  • #530407   05/10/2019

    k88viet
    k88viet

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    CẢm ơn bài viết nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn k88viet vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/10/2019)
  • #531959   30/10/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 130 lần


    Theo mình cũng không thể ủy quyền vì tố cáo, là việc công dân theo thủ tục do Luật tố cáo quy định,  báo cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền biết về hành vi vi phạm pháp luật của bất cứ cơ quan, tổ chức, cá nhân nào gây thiệt hại hoặc đe dọa gây thiệt hại lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của công dân, cơ quan, tổ chức. Nếu thông tin có nội dung tố cáo được phản ánh không theo hình thức quy định (bao gồm thông tin của người tố cáo) thì cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền không xử lý theo quy định.
     
    Báo quản trị |  
  • #537407   16/01/2020

    tui thấy trừ một số trường hợp không cho ủy quyền thì mấy cái khác ủy quyền được hết chứ

    Cập nhật bởi longphanpmt ngày 16/01/2020 09:00:04 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longphanpmt vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/01/2020)
  • #537532   19/01/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2210
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 44 lần


    Theo mình thì việc tố cáo, xác thực thông tin thì người tố cáo này phải tham gia. Nếu như việc tố cáo này do nhiều người cùng thực hiện thì mới có thể ủy quyền đại diện tham dự.
    Còn về việc sau khi tố cáo xong và quá trình giải quyết việc tố cáo sau đó sẽ được xem xét tùy trường hợp như bạn ở trên đề cập nếu như người đó bị bệnh hay gặp vấn đề gì đó thì vẫn xem xét ủy quyền cho người khác được.

     
    Báo quản trị |