Ủy quyền trong ký hợp đồng thương mại

Chủ đề   RSS   
  • #225034 08/11/2012

    dinhthaodhtm

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ủy quyền trong ký hợp đồng thương mại

    Thưa anh (chị)!

    Nếu người đại diện theo pháp luật của công ty muốn ủy quyền cho một nhân viên ký một bản hợp đồng thương mại thì có thể ủy quyền bằng lời nói được hay không? hay bắt buộc phải ủy quyền bằng văn bản?

    Tôi rất mong nhận được lời giải đáp.

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    12200 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225691   11/11/2012

    NguyenChiCong1966
    NguyenChiCong1966

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2012
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 521
    Cảm ơn: 48
    Được cảm ơn 51 lần


    Trong mọi trường hợp ủy quyền để thực hiện một công việc phải bằng văn bản. Văn bản này có thể thể hiện bằng giấy giới thiệu (người đại diện cho doanh nghiệp làm giấy ủy quyền). đây được hiểu là ủy quyền nội bộ. Hình thức phổ biến và thuận lợi nhất cho người được ủy quyền thực hiện nhiệm vụ là giấy ủy quyền ( hoặc Hợp đồng ủy quyền) thực hiện qua Công. chứng.

    Trường hợp ký hợp đồng thương mại thì bắt buộc phải có ủy quyền bằng văn bản, nếu không có GUQ hoặc Hợp đồng ủy quyền đối tác chắc chắn sẽ không ký hợp đồng bạn ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #229064   25/11/2012

    thamtutu90vn
    thamtutu90vn

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn mình xin được trả lời như sau: 

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 16 Nghị định 102/2010 ngày 01/10/2010 hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều luật doanh nghiệp có ghi rõ:

     

    Điều 16. Ủy quyền của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp

    1. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp phải cư trú ở Việt Nam; trường hợp vắng mặt ở Việt Nam trên 30 ngày thì phải ủy quyền bằng văn bản cho người khác để thực hiện quyền và nhiệm vụ của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    Như vậy, trường hợp bạn nêu thì người đại diện theo pháp luật của công ty không thể ủy quyền bằng miệng cho nhân viên ký hợp đồng thay mình được. Mà phải lập thành văn bản và có đóng dấu của công ty.

    Chúc bạn thành công.

    Sống để trở thành một phần của pháp luật

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: