Ủy quyền tranh chấp thừa kế nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #233027 13/12/2012

    dinh_nhat_ha

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ủy quyền tranh chấp thừa kế nhà đất

     

    cha mẹ tôi lập di chúc để lại nhà đất cho bốn người con. Sau đó, người con út đã bán phần tài sản của mình và cam kết sẽ không tranh chấp. Nay người chị ở nước ngoài ủy quyền cho người em út tranh chấp thừa kế di sản trên. Người chị và người em út có quyền làm vậy không?

     
    6558 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #233210   14/12/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Cha, mẹ bạn còn sống hay đã mất? Nội dung di chúc như thế nào? Di chúc có công chứng, chứng thực hay có người làm chứng hay không?

    Bạn trình bày cụ thể một tí nhé!

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #233258   14/12/2012

    dinhha_12791
    dinhha_12791

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


           Chào bạn ! Vấn đề của bạn tôi xin trả lời như sau; 

           Nếu di chúc nêu trong thư hợp pháp thì nhà đất của cha mẹ bạn chết để lại được phân chia theo di chúc. Nếu người chị đang định cư ở nước ngoài cũng là một trong những người được chỉ định trong di chúc thì bà ấy cũng được quyền thừa kế nhà đất. Trường hợp không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam hoặc được sở hữu hạn chế về số lượng nhà ở tại Việt Nam thì bà ấy chỉ được hưởng giá trị của nhà ở đó (theo khoản 6 Điều 65 Nghị định số 90 ngày 6-9-2010 của Chính phủ).
           Ngược lại, nếu di chúc đó không hợp pháp thì di sản của người chết được phân chia cho những người thừa kế theo pháp luật. Bấy giờ, với tư cách là một trong những người thừa kế thuộc hàng thứ nhất của người chết, người chị có quyền ủy quyền cho người ở trong nước khởi kiện để tranh chấp thừa kế. Việc trước đó đã cam kết không tranh chấp không làm ảnh hưởng đến việc nhận ủy quyền của người em út.

          Trân trọng !

     

    Chuyên viên tư vấn pháp luật:

    Đinh Thị Hạ

    ĐT: 01656 120 439

    Mail: lienhe@sunlaw.com.vn

    CÔNG TY TƯ VẤN LUẬT SUNLAW (SUNLAW FIRM)

    Địa chỉ văn phòng giao dịch : Số 120 A4, ngõ 129, đường Nguyễn Trãi, quận Thanh Xuân, Hà Nội

    Email : contact@sunlaw.com.vn Tel: 043-9916057

    Fax: 0435510350

    Website : http://www.sunlaw.com.vn http://www.lawdata.vn

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN (24h/7): 1900 6816

     
    Báo quản trị |  
  • #233920   18/12/2012

    dinh_nhat_ha
    dinh_nhat_ha

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển quyền sử dụng đất được thừa kế hợp pháp

     

    Sau khi có bản án chia thừa kế theo pháp luật của tòa án đối với di sản bố tôi để lại, tôi muốn chuyển quyền sử dụng 250m2 đất đai đã được chia. Vậy để chuyển quyền sử dụng đất hợp pháp, tôi phải thực hiện những thủ tục gì?

    Xin cảm ơn ! 

     
    Báo quản trị |  
  • #235349   25/12/2012

    dinhha_12791
    dinhha_12791

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


            Chào bạn !

     

            Để thực hiện chuyển quyền sử dụng đất được thừa kế hợp pháp, bạn cần tiến hành theo trình tự, thủ tục kế thừa quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 151 Nghị định số 181/2004/NĐ- CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ về việc thi hành luật đất đai như sau:

    a)    Người nhận thừa kế nộp một (01) bộ hồ sơ tới Văn phòng đăng kí sử dụng đất. Hồ sơ gồm có:

    -      Di chúc; biên bản phân chia thừa kế; bản án; quyết định giải quyết tranh chấp về thừa kế quyền sư dụng đất của Tòa án nhân dân đã có hiệu lực pháp luật; đơn đề nghị của người nhận thừa kế đối với trường hợp người nhận thừa kế là người duy nhất.

    -      Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2,và Điều 50 Luật Đất đai (nếu có).

    b)    Việc đăng kí thừa kế được thực hiện như sau:

    -      Trong thời hạn không quá bốn (04) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Văn phòng đăng  ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, làm trích sao hồ sơ địa chính; gửi số liêu địa chính cho cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính (nếu có); chỉnh lý Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp hoặc thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp phải cấp mới giấy chứng nhận.

    -      Trong thời hạn không quá ba (03) ngày làm việc kể từ ngày nhận được thông báo nghĩa vụ tài chính, Văn phòng đăng kí quyền sử dụng đất hoặc Ủy ban nhân dân xã, thị trấn nơi có đất có trách nhiệm thông báo cho bên nhận thừa kế quyền sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật;

    -      Trong thời hạn không quá ba (03) ngày làm việc kể từ ngày biên nhận thừa kế quyền sử dụng đất thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc Ủy ban nhân dân xã, thị trấn nơi có đất có trách nhiệm trao Giấy chứng nhận quyền sư dụng đất.

    Cũng theo quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật chuyển quyền sử dụng đất, thì người thừa kế không phải nộp thuế chuyển quyền sử dụng đất.

    Trân trọng !

     

    Chuyên viên tư vấn pháp luật:

    Đinh Thị Hạ

    ĐT: 01656 120 439

    Mail: lienhe@sunlaw.com.vn

    CÔNG TY TƯ VẤN LUẬT SUNLAW (SUNLAW FIRM)

    Địa chỉ văn phòng giao dịch : Số 120 A4, ngõ 129, đường Nguyễn Trãi, quận Thanh Xuân, Hà Nội

    Email : contact@sunlaw.com.vn Tel: 043-9916057

    Fax: 0435510350

    Website : http://www.sunlaw.com.vn http://www.lawdata.vn

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN (24h/7): 1900 6816

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com