DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Ủy quyền tham gia thỏa thuận chia thừa kế quyền sử dụng đất?

(minhquan1999)

Ngày 11/05/2021, Cụ hộ tịch, quốc tịch, chứng thực - Bộ Tư Pháp có Văn bản số: 1439/BTP-HTQTCT trả lời phản ánh của Bà Trần Thị Huyền Trang liên quan tính hợp pháp của văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế.
Nội dung trả lời như sau:
- Do trong nội dung phản ánh không nêu đầy đủ thông tin vụ việc và không có hồ sơ gửi kèm nên Bộ Tư pháp không có cơ sở để xác định tính hợp pháp của văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế.
- Về việc chứng thực chữ ký trên Giấy ủy quyền đại diện phân chia di sản thừa kế: Nghị định số 79/2007/NĐ-CP ngày 18/5/2007 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và các văn bản hướng dẫn thi hành (các văn bản có hiệu lực tại thời điểm chứng thực - năm 2012) không có quy định hạn chế việc chứng thực chữ ký trên giấy ủy quyền, do vậy, việc chứng thực chữ ký trên Giấy ủy quyền đại điện phân chia di sản thừa kế là không trái quy định.
= = = = = = = = =
 
Theo quan điểm của tôi, đề nghị Cục hộ tịch, quốc tịch, chứng thực - Bộ tư pháp xem xét, đính chính lại nội dung trả lời tại Công văn nêu trên. 
 
Bởi vì:
1/ Điều 48 Nghị định số: 75/2000/NĐ-CP ngày 08/12/2000 của Chính phủ có quy định:

"Điều 48. Công chứng, chứng thực hợp đồng uỷ quyền, giấy uỷ quyền  
1. Việc ủy quyền có thù lao, có nghĩa vụ bồi thường của bên được uỷ quyền hoặc để chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng bất động sản phải được lập thành hợp đồng.
Trong trường hợp bên uỷ quyền và bên được uỷ quyền không thể cùng đến một cơ quan nhà nước có thẩm quyền công chứng, chứng thực, thì bên ủy quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công chứng, chứng thực nơi thường trú hoặc tạm trú có thời hạn của họ công chứng, chứng thực hợp đồng ủy quyền; bên được uỷ quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công chứng, chứng thực nơi họ thường trú hoặc tạm trú có thời hạn công chứng, chứng thực tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng, chứng thực hợp đồng uỷ quyền.
2. Việc ủy quyền không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì không phải lập thành hợp đồng ủy quyền mà có thể được lập thành giấy ủy quyền và chỉ cần người ủy quyền ký vào giấy ủy quyền." 
 
2/ Khoản 4 Điều 4 Luật đất đai 2003 qui định Nhận chuyển quyền sử dụng đất là việc xác lập quyền sử dụng đất do được người khác chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật thông qua các hình thức ... thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất....
 
3/ Điểm a Khoản 1 Điều 174 Bộ luật dân sự 2005 qui định “Bất động sản là các tài sản bao gồmĐất đai”.
Điều 733 Bộ luật dân sự 2005 qui định “Thừa kế quyền sử dụng đất là việc chuyển quyền sử dụng đất của người chết sang cho người thừa kế theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về đất đai".
 
4/ Khoản 2 Điều 48 Nghị định số: 23/2015/NĐ-CP, ngày 16 tháng 02 năm 2015 quy định:
"2. Nghị định này thay thế:
Nghị định số: 79/2007/NĐ-CP ngày 18 tháng 5 năm 2007 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký;
Các quy định về chứng thực hợp đồng, giao dịch tại Nghị định số: 75/2000/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2000 của Chính phủ về công chứng, chứng thực."

 

  •  1656
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…