DanLuat 2015

Ủy quyền quản lý doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #331778 05/07/2014

    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    Ủy quyền quản lý doanh nghiệp

    Tôi là thành viên Công ty TNHH, nhưng do quá bận rộn việc bên ngoài. Nên tôi muốn ủy quyền toàn quyền cho con trai của mình thay tôi quyết định mọi việc (trong phạm vi quyền của thành viên).

    Hỏi:

    1) Thủ tục ủy quyền ở đây là giấy ủy quyền hay nên làm hợp đồng ủy quyền? Tại sao?

    2) Tôi có thể yêu cầu Công ty họp và cho ra 01 Quyết định (QĐHĐTV) đồng ý con tôi có toàn quyền quyết định thay tôi không?

    2) Có được ủy quyền thay tôi ký tên và tất cả các Biên bản họp của HĐTV không?

    3) Trong các thủ tục thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh trong tương lai (nếu có) thì con tôi có quyền đứng ký trong hồ sơ với tư cách đại diện theo ủy quyền cho tôi không, và Hồ sơ phải kèm giấy ủy quyền hay chỉ bản sao y giấy ủy quyền là đủ.

    4) Có rủi ro gì khác không?

    Mong Các Anh(chị) có nhiều kinh nghiệm chia sẽ thêm kiến thức.

    Trân trọng.

     

    Cập nhật bởi nickname2014 ngày 05/07/2014 10:06:13 CH
     
    2717 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332350   09/07/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Theo quy định tại Điều 48 Luật thương mại năm 2005 thì bạn có thể ủy quyền cho người khác thực hiện những công việc của người đại diện theo pháp luật của công ty. Việc chỉ định người đại diện theo uỷ quyền phải bằng văn bản, sau đó phải thông báo đến công ty và gưi cho cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày chỉ định.  Các nội dung chủ yếu được gửi để thông báo cho cơ quan đăng kí kinh doanh như sau:
    - Tên, địa chỉ trụ sở chính, quốc tịch, số và ngày quyết định thành lập hoặc đăng ký kinh doanh;
    - Tỷ lệ vốn góp, số và ngày cấp giấy chứng nhận phần vốn góp;    
    - Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đại diện theo uỷ quyền được chỉ định;
    - Thời hạn uỷ quyền;    
    - Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của thành viên, của người đại diện theo uỷ quyền của thành viên.
     
    Nếu bạn làm giấy ủy quyền thì có thể không giới hạn thời hạn, tuy nhiên so với hợp đồng ủy quyền thì phạm vi ủy quyền hạn chế, vì có một số trường hợp yêu cầu phải có hợp đồng ủy quyền.
    Bên cạnh đó hợp đồng ủy quyền chỉ có hiệu lực trong 1 năm.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #332893   12/07/2014

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    O đây tôi không phải là đại diện theo pháp luật mà tôi chỉ là thành viên, thành viên sở hữu 20% vốn điều lệ.

     
    Báo quản trị |  
  • #332905   12/07/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2010)
    Số điểm: 12808
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 750 lần
    Lawyer

    Bạn nên làm hợp đồng ủy quyền bởi một số công việc sẽ có tính chất định đoạt hoặc có yếu tố liên quan đến bồi thường

    Về thời hạn ủy quyền thì theo sự thỏa thuận và nên ghi thời hạn là ngày, tháng, năm để tránh những cách hiểu khác nhau về thời hạn.

    Về nội dung và phạm vi ủy quyền bạn cần xác lập cụ thể và người nhận ủy quyền chỉ được phép thực hiện theo đúng nội dung và phạm vi đã ghi trong hợp đồng ủy quyền.

    Còn về rủi ro tôi chưa hiểu rủi ro gì nhưng ủy quyền là việc làm thông qua người đại diện và người đại diện là nhân và và vì quyền lợi cùa bạn, còn họ vượt quá phạm vi ủy quyền thì họ sẽ chịu trách nhiệm với phần vượt quá phạm vi ủy quyền.

    Bạn đưa ra quá nhiều câu hỏi không biết là bạn có đang vướng vào việc như thế này không hay là việc bạn đưa ra để các thành viên cùng nhau thảo luận, trong phạm vi nhất định tôi có một vài ý kiến tham khảo cùng với bạn, không biết có giúp được gì không? thân chào!

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #339685   19/08/2014

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    Kính chào Ls.

    Bài post trên đây là bài tôi đã trải qua và đã làm thực tế rồi. Tôi đưa ra nội dung để mọi người thảo luận. Bởi vì: trong quá trình làm việc tôi gặp nhiều khó khăn và muốn tìm hiểu thông tin trên mạng thì lại thiếu các tư vấn, làm tôi phải tìm hiểu, nghiên cứu và tốn nhiều thời gian.

    Những chút ít kinh nghiệm đã trải qua, tôi post lên để sau này ai đó có gặp phải thì họ không phải mất nhiều thời gian để nghiên cứu.

    Tôi nghĩ đây là 01 diễn đàn để chia sẽ, giao lưu và học hỏi thôi.

    Tôi thật sự là không nên có 01 đích vụ lợi nào.

     

     

     

     
    Báo quản trị |