Ủy quyền nhà-Thế chấp ngân hàng

Chủ đề   RSS   
  • #313213 10/03/2014

    SevenMoon

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ủy quyền nhà-Thế chấp ngân hàng

    Chào anh chị,

    Hôm nay tôi có một vấn đề thắc mắc là, mẹ tôi hiện tính uỷ quyền tạm thời căn nhà bà đang đứng tên cho anh trai tôi trong vòng 5 năm để anh trai tôi thế chấp ngân hàng, vì anh tôi có việc làm ổn định nên bà cần nhờ anh tôi đứng tên cho việc vay nợ.  Thế nhưng không muốn cho vợ anh tôi biết.  Như thế có ổn không ạ?

    Xin cho tôi biết ý kiến và luật pháp hợp lệ cho trường hợp này.

    Cám ơn anh chi

     
    3008 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313348   11/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Khoản 1 Điều 143 Bộ luật Dân sự quy định: Cá nhân, người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể ủy quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.Theo quy định này thì mẹ bạn với tư cách là chủ sử dụng quyền sử dụng đất có quyền ủy quyền cho anh bạn hay bất kỳ người nào thực hiện các quyền của chủ sử dụng đất theo quy định của pháp luật (trong đó có quyền thế chấp quyền sử dụng đất đó). Tuy nhiên để đảm bảo quyền lợi của mẹ bạn sau này hợp đồng ủy quyền này cần phải thỏa thuận cụ thể quyền và nghĩa vụ các bên cũng như thời hạn thực hiện hợp đồng và công chứng hợp đồng ủy quyền để tránh xảy ra tranh chấp sau này.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    SevenMoon (17/03/2014)
  • #314221   17/03/2014

    SevenMoon
    SevenMoon

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn đã trả lời cho mình.  Nhưng còn một vấn đề thắc mắc nữa là vợ của anh tôi có cần phải ký tên khi anh tôi muốn thế chấp nhà không? Chị dâu tôi không chịu ký tên mặc dù mẹ tôi chỉ ủy quyền cho anh tôi thôi, tôi thắc mắc tại sao lại cần chữ ký của chị dâu tôi. 

    Cám ơn bạn

     
    Báo quản trị |