DanLuat 2015

Ủy quyền mua vốn góp công ty TNHH?

Chủ đề   RSS   
  • #275596 16/07/2013

    dangvud

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ủy quyền mua vốn góp công ty TNHH?

    Chào Luật sư.

    Hiên tôi (A) là cán bộ công chức. Năm 2006 tôi có lập 1 công ty TNHH 2 thành viên đứng tên (B: Giám đốc và C) .. Đến nay B và C cũng chuẩn bị là cán bộ công chức.. nên tôi bắt buộc phải thay đổi Giám đốc và mong muốn là quản lý được tài sản công ty sau khi thay đổi thành viên.

    Tôi đã được tư vấn: Ủy quyền cho D (Người thân của tôi) cầm tiền của tôi(ko phải tài sản thừa kế) mua lại cổ phần của B và C. Đến nay Công ty đã chuyển đổi xong và đã được cấp giấy phép ĐKKD Công ty TNHH 1 thành viên với Giám đốc là D.

    Tôi muốn hỏi Giấy ủy quyền đó có phải công chứng không? Nếu có thì ngày công chứng sau ngày cấp giấy ĐKKD mới thì có hiệu lực hay không?  và trong trường D (người thân của tôi) chuyển nhượng hoặc thừa kế tài sản công ty cho người khác thì có được hay không?

    Trân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi dangvud ngày 16/07/2013 12:48:44 CH
     
    4557 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277326   24/07/2013

    dangvud
    dangvud

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất mong được các luật sư giúp đỡ.. Cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #277771   26/07/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1839)
    Số điểm: 17644
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    - Theo quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều 13 có quy định cán bộ, công chứng không được tham gia góp vốn, thành lập và quản lý doanh nghiệp.

    - Căn cứ quy định viện dẫn trên nếu bạn có làm Giấy hoặc Hợp đồng ủy quyền góp vốn đi chăng nữa thì bạn cũng đã vi phạm quy định của Luật cán bộ, công chức bạn sẽ bị xử lý ký luật.

    - Nếu bạn có qua Văn phòng công chứng bạn trình bày bạn là công chức muốn công chứng Giấy hoặc Hợp đồng ủy quyền góp vốn thành lập doanh nghiệp thì Công chứng viên cung sẽ từ chối công chứng Hợp đồng trên.

    - Do vậy việc bạn nhờ đứng tên là tin tưởng và ký giấy viết tay có thỏa thuận của hai bên về việc trên.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    dangvud (27/07/2013)

0 Thành viên đang online
-