DanLuat 2015

Uỷ quyền lại trong pháp luật dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #498157 30/07/2018

    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (407)
    Số điểm: 4040
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 29 lần


    Uỷ quyền lại trong pháp luật dân sự

    Trường hợp này của chị tôi ủy quyền cho người họ hàng đi làm giấy tờ đất hộ mình (có giấy ủy quyền). Tuy nhiên người này sau đó vì bận công việc nên lại ủy quyền cho người khác (không có chứng nhận gì hết) thì có hợp pháp không?

     

     

     
    1399 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    MayDuong (26/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #498159   30/07/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (293)
    Số điểm: 2245
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 11 lần


    Chưa rõ nội dung "không có chứng nhận gì hết" mà chị nêu là như thế nào?

    Còn về mặt nguyên tắc quy định, căn cứ Điều 546 Bộ Luật dân sự 2015:

    Điều 564. Ủy quyền lại

    1. Bên được ủy quyền được ủy quyền lại cho người khác trong trường hợp sau đây: 

    a) Có sự đồng ý của bên ủy quyền;

    b) Do sự kiện bất khả kháng nếu không áp dụng ủy quyền lại thì mục đích xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vì lợi ích của người ủy quyền không thể thực hiện được.

    2. Việc ủy quyền lại không được vượt quá phạm vi ủy quyền ban đầu.

    3. Hình thức hợp đồng ủy quyền lại phải phù hợp với hình thức ủy quyền ban đầu.

    Như vậy, nếu việc ủy quyền lại tuân thủ quy định trên thì vẫn có hiệu lực.

     

     

    Cập nhật bởi linhtrang123456 ngày 30/07/2018 06:10:18 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #500011   18/08/2018

    Căn cứ theo Điều 564 Bộ luật dân sự 2015 quy định thì:

    Điều 564. Ủy quyền lại

    1. Bên được ủy quyền được ủy quyền lại cho người khác trong trường hợp sau đây:

    a) Có sự đồng ý của bên ủy quyền;

    b) Do sự kiện bất khả kháng nếu không áp dụng ủy quyền lại thì mục đích xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vì lợi ích của người ủy quyền không thể thực hiện được.

    2. Việc ủy quyền lại không được vượt quá phạm vi ủy quyền ban đầu.

    3. Hình thức hợp đồng ủy quyền lại phải phù hợp với hình thức ủy quyền ban đầu

    Theo thông tin mà bạn cung cấp thì việc ủy quyền lần đầu là được lập thành Giấy ủy quyền tức là bằng văn bản do đó theo quy định trên thì việc ủy quyền lại phải được lập thành Giấy ủy quyền. Việc ủy quyền lại của người được ủy quyền lần đầu cho người được ủy quyền lại không có chứng nhận thì đồng nghĩa không có giấy tờ chứng minh dẫn đến việc ủy quyền này không có hiệu lực pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #500255   22/08/2018

    CAgroup
    CAgroup

    Sơ sinh


    Tham gia:13/08/2018
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    @baotoan2703 bác này tư vấn lỗi hơi nhiều nhé.

    Việc ủy quyền hay ủy quyền lại hầu hết đều không bắt buộc công chứng. Bạn cần chắc chắn 2 văn bản ủy quyền phù hợp với quy định của BLDS, nhất là việc ủy quyền lại phải đáp ứng điều 564 BLDS như bác Linhtrang nói.

    Trên thực tế, các chuyên viên một cửa của cơ quan nhà nước hay yêu cầu văn bản ủy quyền phải công chứng mới nhận hồ sơ. Đa phần các quy định về thủ tục không quy định bắt buộc phải công chứng ủy quyền, nhưng để tránh rủi ro về người ký hồ sơ nên họ hay yêu cầu công chứng. 

     
    Báo quản trị |  
  • #500805   28/08/2018

    ThuyVi09
    ThuyVi09

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2017
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 5 lần


    Việc ủy quyền này là hợp pháp khi thỏa yếu tố tại Điều 564 Bộ luật Dân sự 2015, trường hợp của bạn thì rơi vào trường hợp bận công việc (sự kiện bất khả kháng nếu không áp dụng ủy quyền lại thì mục đích xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vì lợi ích của người ủy quyền không thể thực hiện được) thì được phép ủy quyền lại nhưng hình thức ủy quyên lại bạn đưa ra là đại khái như nói miệng "không có chứng nhận gì hết"  thì theo mình là việc ủy quyền lại này không hợp pháp lý do là hình thức không đảm bảo như việc ủy quyền ban đầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #500817   28/08/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    Việc người họ hàng của chị bạn ủy quyền cho người khác thực hiện việc làm giấy tờ đất phải có sự đồng ý bằng văn bản của chị bạn. Và tốt nhất là văn bản ủy quyền này nên được công chứng để đảm bảo không phát sinh những tranh chấp về sau, quan trọng đất đai là tài sản có giá trị lớn mà là con người ai chã có lòng tham, từ đó dễ phát sinh tranh chấp sau này lắm. 

    Cập nhật bởi Mydung0407 ngày 29/08/2018 08:07:59 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #501036   30/08/2018

    nhanhuynh1996
    nhanhuynh1996

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2018
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo quy định tại Điều 564 Bộ luật Dân sự năm 2015 có quy định về Hợp đồng ủy quyền lại như sau:
    " Bên được ủy quyền được ủy quyền lại cho người khác trong trường hợp sau đây:
    a) Có sự đồng ý của bên ủy quyền;
    b) Do sự kiện bất khả kháng nếu không áp dụng ủy quyền lại thì mục đích xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vì lợi ích của người ủy quyền không thể thực hiện được.
    2. Việc ủy quyền lại không được vượt quá phạm vi ủy quyền ban đầu.
    3. Hình thức hợp đồng ủy quyền lại phải phù hợp với hình thức ủy quyền ban đầu.”
    Để có thể thực hiện việc ủy quyền cho người khác thì bạn phải thuộc một trong các trường hợp sau đây: 
    - Thứ nhất: phải có sự đồng ý của bên ủy quyền
    - Thứ hai: Do sự kiện bất khả kháng nếu không áp dụng ủy quyền lại thì mục đích xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vì lợi ích của người ủy quyền không thể thực hiện được.
    Khi thực hiện việc ủy quyền cho người khác thì việc ủy quyền lại đó cần chú ý khi thực hiện việc hợp đồng ủy quyền như sau:
    - Việc ủy quyền lại không được vượt quá phạm vi ủy quyền ban đầu;
    - Hình thức hợp đồng ủy quyền lại phải phù hợp với hình thức ủy quyền ban đầu.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-