Uỷ quyền đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được không?

Chủ đề   RSS   
  • #495410 29/06/2018

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (816)
    Số điểm: 9315
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 143 lần


    Uỷ quyền đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được không?

    Xin chào luật sư. Cho tôi hỏi: tôi và người bạn có mua chung một mảnh đất nhưng vì để hợp lý trong thủ tục vay ngân hàng. Ngân hàng chỉ cho người bạn tôi đứng tên trong sổ đỏ. Vậy tôi cần làm những gì để việc đảm bảo quyền lợi của tôi. Xin cảm ơn

     
    2701 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #495411   29/06/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (816)
    Số điểm: 9315
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 143 lần


    Về nguyên tắc của Luật Đất đai 2013 thì việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là việc Nhà nước thừa nhận chủ sở hữu quyền sử dụng đất.

    Theo quy định tại Điều 562 Bộ luật dân sự 2015:

    "Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định."

    Từ quy định trên thì đối tượng của ủy quyền là công việc phải làm. Việc nhờ đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không phải là công việc. do đó không có chuyện ủy quyền đứng tên sổ đỏ như anh đề cập được.

    Việc anh chỉ để bạn anh đứng tên sổ đỏ tức là thừa nhận mảnh đất đó của của riêng bạn anh mà thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #495542   30/06/2018

    thaithutrang
    thaithutrang

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn. Bạn hiểu như thế nào là công việc phải làm?  Nhờ người đứng tên giùm mình thấy vẫn bình thường mà bạn, luật không cấm thì có quyền làm thôi trừ khi bạn chứng minh được việc đứng tên này không phải là công việc theo quy định pháp luật. Nhờ đứng tên nhưng không phải nói miệng mà có hợp đồng ủy quyền rõ ràng, có công chứng, chứng thực đầy đủ thì cho dù người đứng tên họ muốn chuyển nhượng thì giao dịch đó cũng không hợp pháp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaithutrang vì bài viết hữu ích
    ntdieu (30/06/2018)