DanLuat 2015

uỷ quyền

Chủ đề   RSS   
  • #375468 22/03/2015

    chongchongtre96

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    uỷ quyền

    E hiện là sinh viên và có vướng mắc về vấn đề uỷ quyền kính mong sự giúp đỡ,em xin cảm ơn.

    tình huống như sau:

    Tháng 12/2008 bà A có lập văn bản uỷ quyền hợp pháp cho cháu mình là anh B bán căn nhà của mình ở Vũng Tàu ,theo đó anh B được phép tìm người mua và quyết định giá bán.Anh A đã tìm được người mua là anh C đòng ý mua với giá 10tr/m2 . Tuy nhiên muốn kiếm phần chênh lệch nên B chỉ báo với A là bán với giá 8tr/m2 .Hợp đồng mua bán giữa C và B được công chứng và anh C đã giao 90% giá trị hợp đồng .Khi biết sự việc ,anh C đã không chịu trả 10% còn lại và tìm gặp bà A mua với giá 8tr/m2 vì B đã không trung thực khi giao dịch.

    -theo đó thì yêu cầu của C có được chấpnhận hay không? vì sao?

    -việc tranh chấp giải quyết như thế nào ?vì sao?

    ai giúp e với !!!!!!!!!! e cảm ơn mn nhiều.

     
    4786 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375482   22/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    chongchongtre96 viết:

    E hiện là sinh viên và có vướng mắc về vấn đề uỷ quyền kính mong sự giúp đỡ,em xin cảm ơn.

    tình huống như sau:

    Tháng 12/2008 bà A có lập văn bản uỷ quyền hợp pháp cho cháu mình là anh B bán căn nhà của mình ở Vũng Tàu ,theo đó anh B được phép tìm người mua và quyết định giá bán.Anh A đã tìm được người mua là anh C đòng ý mua với giá 10tr/m2 . Tuy nhiên muốn kiếm phần chênh lệch nên B chỉ báo với A là bán với giá 8tr/m2 .Hợp đồng mua bán giữa C và B được công chứng và anh C đã giao 90% giá trị hợp đồng .Khi biết sự việc ,anh C đã không chịu trả 10% còn lại và tìm gặp bà A mua với giá 8tr/m2 vì B đã không trung thực khi giao dịch.

    -theo đó thì yêu cầu của C có được chấpnhận hay không? vì sao?

    -việc tranh chấp giải quyết như thế nào ?vì sao?

    ai giúp e với !!!!!!!!!! e cảm ơn mn nhiều.

    Chào bạn.

    Trong tình huống bài tập có 2 quan hệ pháp luật (2 giao dịch)

    - Hợp đồng ủy quyền giữa A với  B.

    - Hợp đồng mua bán nhà đất giữa bà A (do B là đại diện) với C.

    Như vậy, khi B nhân danh A giao dịch với C thì giao dịch đó hoàn toàn hợp pháp theo quy định tại điều 122 của Bộ luật dân sư.  Khi nhân danh A thì B hoàn toàn không làm gì sai trái với C: B được phép quyết định giá bán với người mua theo HĐUQ.

    Đối với HĐ ủy quyền thì B đã vi phạm đối với A :

    Theo luật dân sự:

    Điều 584. Nghĩa vụ của bên được uỷ quyền

    Bên được uỷ quyền có các nghĩa vụ sau đây:

    5. Giao lại cho bên uỷ quyền tài sản đã nhận và những lợi ích thu được trong khi thực hiện việc uỷ quyền theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật;

    6. Bồi thường thiệt hại do vi phạm nghĩa vụ quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này. 

    Do đó B phải giao đủ cho A só tiền đã nhận nếu mất thì phải bối thường.

    Tóm lại:

    -Yêu cầu của C không được chấp nhận vì giao dịch là hợp pháp; Phải tiếp tục thực hiện hợp đồng.

    -B phải trả lại toàn bộ số tiền nhận được từ giao dịch với C cho A

     
    Báo quản trị |  
  • #375506   23/03/2015

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 127 lần


    Giấy trắng mực đen, bút sa gà chết nhé. Hợp đồng đã công chứng thì coi như tài sản đã thuộc về người khác. Cứ theo hợp đồng mà làm. 

     
    Báo quản trị |