Ủy quền ,thừa kế tài sản từ mẹ sang con

Chủ đề   RSS   
  • #319832 21/04/2014

    soumas01

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ủy quền ,thừa kế tài sản từ mẹ sang con

    Luật sư ơi ! E đang có một mối băn khoăn về quyền thừa kế.Bà Ngoại em có 7 người con,mẹ em là chị cả nhưng mối quan hệ của mẹ em có chút cách biệt,mẹ em bị bệnh tim nên em sợ sau này lỡ có chuyện gì mẹ em không có mặt lúc chia tài sản của Bà Ngoại thì coi như gia đình em trắng tay.Nên em xin hỏi Luật sư có cách nào đảm bảo quyền được chia tài sản khi không có mẹ em (100 tuổi già) mà vẫn được chia như các chị em của mẹ em không . Thân ái và Cám ơn.
    Cập nhật bởi soumas01 ngày 21/04/2014 08:57:37 PM
     
    4026 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #319837   21/04/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Bà ngoại bạn vẫn còn sống ah? Có tài sản gì? mang tên ai? Có viết di chúc không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #320452   24/04/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Nếu là tài sản của bà bạn thì bà bạn có thể để lại di chúc, nếu không có di chúc thì chia theo pháp luật.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #320751   26/04/2014

    thuybinhp
    thuybinhp

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ chào anh luật sư 

    cho em hỏi vấn đề về thủ tục khai thừa kế

    1/ nếu 1  người đồng thừa kế (chị A) ko có năng lực hành vi dân sự (bị bệnh down), thì khi khi ra làm thủ tục kê khai  thừa kế có bắt buộc phải có người giám hộ hay không ạ ?

    2/ cả ba mẹ đều mất , thì chị em ruột có bắt buộc phải đăng kí làm người giám hộ cho người chị A đó không ạ ?

    em đã tìm hiểu nhưng chưa rõ lắm, mong luật sư giải đáp giúp , cám ơn anh nhiều ha !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #320890   28/04/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    1/ Trường hợp của chị A thì buộc phải làm thủ tục tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự theo Điều 319 đến 323 Bộ luật Tố tụng Dân sự.

    2/ Sau khi có quyết định của Tòa án về việc tuyên bố chị A mất năng lực hành vi dân sự thì phải cử người giám hộ cho chị A theo Điều 63 ộ luật Dân sự. "Trong trường hợp người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự không có người giám hộ đương nhiên theo quy định tại Điều 61 và Điều 62 của Bộ luật này thì Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú của người được giám hộ có trách nhiệm cử người giám hộ hoặc đề nghị một tổ chức đảm nhận việc giám hộ."

    Vì không có ai là giám hộ đương nhiên của chị A theo Điều 62 BLDS

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com