DanLuat 2015

ưu tiên hợp đồng nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #393442 22/07/2015

    toantrala

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    ưu tiên hợp đồng nào ?

    Có một trường hợp này mình muốn hỏi mọi người.

    ông A có hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho bà B vào tháng 15/9/2007. Trong hợp đồng, bà B phải trả trước 50% số tiền và 50% còn lại trả trong 3 năm tức là tới tháng 15/9/ 2010 phải trả xong thì bà. Vào tháng 9/2008, vì thiếu tiền trang trải cho việc kinh doanh của công ty do ông làm chủ, ông đã vay Ngân hàng X một khoản tiền và thế chấp quyền sử dụng đất . Thời hạn thnah toán khoản vay là 2 năm tức là tháng 9/2010 ông A phải trả xong nợ cho ngân hàng X. Nhưng do thua lỗ, ông A không thể trả nơ, buộc ngân hàng X phải phát mãi quyền sử dụng mảnh đất. Nhưng cũng tới ngày 15/9/2010, bà B đem 50% số tiền còn lại tới trả ông A và yêu cầu ông A chuyển quyền sử dụng đất nhưng A không đồng ý. Các bên ra tòa.

    Trong trường hợp này thì Tòa án sẽ ưu tiên giải quyết quyền sử dụng đất cho hợp đồng nào trước trong hai trường hợp:

    1. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của ông A và bà B có công chứng hợp pháp

    2. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của ông A và bà B không công chứng, chỉ có trưởng ấp ký làm chứng.

    đây là cách giải quyết cuả mình theo từng trường hợp:

    1. Vì Hộp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của ông A và bà B hợp pháp nên sẽ ưu tiên giải quyết hợp đồng này trước. và ông A tuân thủ cá điều khoản của hợp đồng, chuyển quyền sử dụng đất cho bà B. Còn khoản nợ của ông với ngân hàng X sẽ được giải quyết sau không liên quan đến miếng đất thế chấp.

    2. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của ông A và bà B không được công chứng nên không hợp pháp, vì vậy hợp đồng này sẽ bị tuyên vô hiệu, ông trả khoản tiền đã nhận cho bà B, và ngân hàng được phép phát mãi quyền sử dụng mảnh đất.

    Xin cám ơn sự giúp đỡ của mọi người.

    Cập nhật bởi toantrala ngày 22/07/2015 08:27:53 CH cập nhật
     
    2219 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393552   23/07/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    Không thể có vấn đề "ưu tiên" về hiệu lực của hợp đồng đâu bạn.

    Vấn đề cần xác định là HĐ nào đã có hiệu lực và hợp đồng nào không (chưa) có hiệu lực.

    Bạn có thể sử dụng quy định của luật dất đai năm 2013 để xử lý:

    Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    toantrala (25/07/2015)
  • #393920   27/07/2015

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 103 lần


    Mình chưa thấy trường hợp nào mà người mua (B) đưa 50% tiền rồi đợi 3 năm sau khi trả đủ cho người bán(A) mới chuyển quyền sử dụng đất. 

    Hiểu rộng ra, trường hợp này khác gì đặt cọc. Bà B đặt cọc cho ông A 1 khoản tiền là 50% giá trị, 2 bên thỏa thuận trong vòng 3 năm trả đủ thì B có quyền sử dụng đất. Ông A vi phạm hợp đồng, A đền bù theo thỏa thuận :/

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-