DanLuat 2015

Ưu đãi thuế trong ngành sản xuất/dịch vụ phần mềm

Chủ đề   RSS   
  • #475208 18/11/2017

    hoanvuphan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Ưu đãi thuế trong ngành sản xuất/dịch vụ phần mềm

    Xin chào Luật sư,

    Công ty tôi là công ty TNHH 1 thành viên có chủ doanh nghiệp đồng thời là người đại diện pháp luật, thành lập từ tháng 1 năm 2015 ngành nghề chính là Lập trình phần mềm, ngoài ra không kinh doanh gì khác. Đến nay đã hơn 2 năm. Tuy nhiên do một số vấn đề trục trặc nên vẫn chưa có hợp đồng nào và chưa có doanh thu gì cả. Tuy nhiên chúng tôi vẫn định kì khai báo thuế và đóng thuế môn bài hằng năm.

    Sắp tới đây công ty tôi chuẩn bị có hợp đồng làm dịch vụ phát triển phần mềm cho một công ty khách hàng. Tôi có tìm hiểu thì biết được đối với ngành nghề sản xuất phần mềm và dịch vụ phần mềm sẽ được ưu đãi thuế như: giảm thuế TNDN còn 10% trong 15 năm đầu tiên sau khi thành, miễn thuế TNDN trong 4 năm, giảm 50% thuế TNDN trong 9 năm tiếp theo. Tôi có một số câu hỏi như sau:

    Thứ 1 là tôi không rõ là qui định về miễn thuế TNDN trong 4 năm đầu tiên, giảm 50% thuế TNDN trong 9 năm tiếp theo là tính từ thời điểm nào? (từ lúc thành lập doanh nghiệp hay từ lúc phát sinh doanh thu về phần mềm đầu tiên) . Trong trường hợp công ty tôi thì sẽ được ưu đãi như thế nào? (công ty tôi còn được miễn thuế TNDN trong bao lâu nữa)

    Thứ 2 là để hưởng được chính sách ưu đãi đó, tôi phải thực hiện những thủ tục gì? Cần có những điều kiện gì?

    Thứ 3 là trong trường hợp của công ty tôi thì trong thời gian được miễn thuế TNDN thì chủ doanh nghiệp có phải đóng thuế thu nhập cá nhân cho doanh thu của công ty không?

     

    Trân trọng cám ơn Luật sư.

     
    1540 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoanvuphan vì bài viết hữu ích
    TruongMinhToan (14/12/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478484   14/12/2017

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (396)
    Số điểm: 7250
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 153 lần


    Mình xin có một vài chia sẻ như sau:

    1/ Về cách xác định thời gian được miễn thuế, ưu đãi thuế:

    - Căn cứ vào khoản 2 Điều 12 Thông tư 96/2015/TT-BTC:
     
    "2. Sửa đổi, bổ sung Khoản 4 Điều 20 Thông tư số 78/2014/TT-BTC như sau:
    “4. Thời gian miễn thuế, giảm thuế quy định tại Điều này được tính liên tục từ năm đầu tiên doanh nghiệp có thu nhập chịu thuế từ dự án đầu tư mới được hưởng ưu đãi thuế. Trường hợp doanh nghiệp không có thu nhập chịu thuế trong ba năm đầu, kể từ năm đầu tiên có doanh thu từ dự án đầu tư mới thì thời gian miễn thuế, giảm thuế được tính từ năm thứ tư dự án đầu tư mới phát sinh doanh thu.
     
    Ví dụ 20: Năm 2014, doanh nghiệp A có dự án đầu tư mới sản xuất sản phẩm phần mềm, nếu năm 2014 doanh nghiệp A đã có thu nhập chịu thuế từ dự án sản xuất sản phẩm phần mềm thì thời gian miễn giảm thuế được tính liên tục kể từ năm 2014. Trường hợp dự án đầu tư mới sản xuất sản phẩm phần mềm của doanh nghiệp A phát sinh doanh thu từ năm 2014, đến năm 2016 dự án đầu tư mới của doanh nghiệp A vẫn chưa có thu nhập chịu thuế thì thời gian miễn giảm thuế được tính liên tục kể từ năm 2017.
     
    Thời gian miễn thuế, giảm thuế đối với doanh nghiệp công nghệ cao, doanh nghiệp nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao theo quy định nêu trên được tính từ năm được cấp Giấy chứng nhận công nhận là doanh nghiệp công nghệ cao, doanh nghiệp nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao
     
    Theo quy định này, công ty của anh thành lập từ năm 2015 nhưng đến năm 2017 mới phát sinh thu nhập thì thời hạn hưởng ưu đãi về thời gian miễn thuế, giảm thuế được tính từ năm phát sinh thu nhập, tức năm 2017
     
    2/ Về thủ tục áp dụng ưu đãi đầu tư:
     
    Bạn có thể tham khảo quy định tại Điều 17 Luật Đầu tư 2014 và hướng dẫn tại Điều 17 Nghị định 118/2015/NĐ-CP
     
    3/ Về việc nộp thuế TNCN của chủ sở hữu:
     
    Theo nguyên tắc thì Công ty TNHH 1TV là pháp nhân, có tài sản riêng, tách biệt hoàn toàn với Chủ sở hữu
    Mà những ưu đãi này chỉ áp dụng cho Doanh nghiệp, chính vì vậy Chủ doanh nghiệp vẫn phải đóng thuế TNCN khi có thu nhập phát sinh từ hoạt động kinh doanh của công ty.
    Hoặc bạn cũng có thể tham khảo quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân để tìm hiểu về các trường hợp miễn thuế, không hề có đề cập về việc miễn giảm này.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-