DanLuat 2015

UBND tự ý cắt hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #212702 10/09/2012

    xuanhoan2010

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    UBND tự ý cắt hộ khẩu

     

    Luật sư cho em hỏi: Hộ khẩu em được đăng ký tại Xã Xuân Quan, Văn giang, Hưng yên vì công việc nên Tôi rời khỏi địa phương từ năm 1987 đế năm 1994 tôi mới về, khi đi tôi có xin giấy tạm vắng tạm trú, khi tôi quay về thị đã bị UBND Xã Xuân Quan cắt khẩu vì lý do là tôi đi quá 6 tháng như vậy đúng hay sai? Và luật sư hãy cho em biết trong trường hợp nào thì UBND xã mới được tự ý cắt khẩu của dân.

     
    14028 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212798   10/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    xuanhoan2010 viết:

     

    Luật sư cho em hỏi: Hộ khẩu em được đăng ký tại Xã Xuân Quan, Văn giang, Hưng yên vì công việc nên Tôi rời khỏi địa phương từ năm 1987 đế năm 1994 tôi mới về, khi đi tôi có xin giấy tạm vắng tạm trú, khi tôi quay về th��� đã bị UBND Xã Xuân Quan cắt khẩu vì lý do là tôi đi quá 6 tháng như vậy đúng hay sai? Và luật sư hãy cho em biết trong trường hợp nào thì UBND xã mới được tự ý cắt khẩu của dân.

    Chào bạn!

    Bạn đi năm 1987 về năm 1994 nhưng đã bị xóa hộ khẩu thường trú? Lâu vậy mà vẫn chưa làm lại? Thực sự luật trước đây mình chưa tìm hiểu, xin gửi điều luật cư trú 2006 để bạn tham khảo:

    Điều 22. Xoá đăng ký thường trú

    1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

    a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

    b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

    c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

    d) Ra nước ngoài để định cư;

    đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

    2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú thì cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú.

    3. Thủ tục cụ thể xoá đăng ký thường trú và điều chỉnh hồ sơ, tài liệu, sổ sách có liên quan do Bộ trưởng Bộ Công an quy định.

     

    Luật sư/thành viên có văn bản từ năm 1987 đến 1994 hướng dẫn về vấn đề này xin trích dẫn để người hỏi được biết, mình cũng được học hỏi. Cảm ơn!

     

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #212824   11/09/2012

    thienbinhlaw
    thienbinhlaw

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2012
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 624
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 13 lần


    Vấn đề này mà nguyenkhanhchinh lại đưa luật Cư trú 2006 để bạn xuanhoang2010 tham khảo thì không ổn rồi, nó có thể gây hại cho xuanhoang2010 nếu xuanhoang2010 dựa vào luật cư trú 2006 để lên tranh cãi hoặc khiếu UBND xã.

    Chào bạn xuanhoang2010!

    Theo quy định tại Điều 13 nghị định số 04-HĐBT ban hành ngày 7 tháng 1 năm 1988 ( hết hiệu lực 15/7/1997 thì trường hợp đi khỏi địa phương ( ra khỏi địa phận huyện) quá 6 tháng thì sẽ bị xóa tên trên sổ hộ khẩu ( bị cắt khẩu).

    Vì vậy trường hợp này anh cần làm thủ tục để nhập lại hộ khẩu theo quy định của pháp luật hiện hành.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thienbinhlaw vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (11/09/2012) xuanhoan2010 (11/09/2012)
  • #212841   11/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Cảm ơn LS!

    Vậy nên Chinh mới thòng câu cuối bài viết nêu trên!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #212865   11/09/2012

    xuanhoan2010
    xuanhoan2010

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều 13.- Những người từ 15 tuổi trở lên đi vắng khỏi nội thành, nội thị và huyện nơi thường trú của mình phải khai báo tạm vắng.

    - Người ở các nhà tập thể của tổ chức không thuộc cơ quan Nhà nước và hộ gia đình thì người đi vắng hoặc chủ hộ báo cho tổ trưởng nhân dân nơi thường trú.

    - Người ở các nhà tập thể của các cơ quan, tổ chức của Nhà nước thì báo cho Ban bảo vệ trực tiếp quản lý nhà ở tập thể.

    - Thời hạn tạm vắng không quá 6 tháng, người nào vắng quá 6 tháng không có lý do rõ ràng thì cơ quan đăng ký hộ khẩu nơi thường trú xoá tên trong sổ hộ khẩu. Khi người ấy trở về sẽ xét đăng ký hộ khẩu trở lại.

    - Người đi công tác, họp hội nghị, học tập hoặc đi chữa bệnh trong thời hạn nói trên cũng phải khai báo tạm vắng.

    Theo điều này thì thi tôi nghĩ bạn trả lời như vậy là không hiểu rõ về điều 13 này rồi.Thời hạn tạm vắng không quá 6 tháng, người nào vắng quá 6 tháng không có lý do rõ ràng thì cơ quan đăng ký hộ khẩu nơi thường trú xoá tên trong sổ hộ khẩu.Điều này có nói đi quá 6 tháng ko có lý do thi mới có quyền xóa khẩu.trong khi đó trường hợp nhà tôi có lý do cơ mà. Tôi nghĩ bạn hãy suy nghĩ lại đi.

     
    Báo quản trị |  
  • #212935   11/09/2012

    PhapLuat247.com
    PhapLuat247.com
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 673
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    Nếu bạn nói như vậy bạn vui lòng cho tôi biết trong giấy báo tạm vắng của bạn bạn xin tạm vắng từ thời gian nào tới thời gian nào?????

    http://phapluat247.com - PHÁP LUẬT CHO MỌI NGƯỜI

     
    Báo quản trị |  
  • #212948   11/09/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

     

    xuanhoan2010 viết:

     

    Theo điều này thì thi tôi nghĩ bạn trả lời như vậy là không hiểu rõ về điều 13 này rồi.Thời hạn tạm vắng không quá 6 tháng, người nào vắng quá 6 tháng không có lý do rõ ràng thì cơ quan đăng ký hộ khẩu nơi thường trú xoá tên trong sổ hộ khẩu.Điều này có nói đi quá 6 tháng ko có lý do thi mới có quyền xóa khẩu.trong khi đó trường hợp nhà tôi có lý do cơ mà. Tôi nghĩ bạn hãy suy nghĩ lại đi.

     

     

    !

    Tôi không phải là người đã trả lời cho bạn, nhưng đọc cái cách bạn phản hồi lại người đã bỏ công ra giúp đỡ mình, tôi thấy chính bạn mới là người không hiểu rõ về điều 13 và cũng chính bạn mới là người phải suy nghĩ lại.

    Còn về nội dung bạn hỏi, thì như bạn  trả lời là đúng rồi. Điều 13 Điều lệ đăng ký và quản lý hộ khẩu (ban hành kèm theo Nghị định số 4-HĐBT) quy định thời hạn tạm vắng là không quá 6 tháng. 

    Hướng dẫn thực hiện điều này, Thông tư số 05-TT/BNV(13) quy định "Người tạm vắng cần báo rõ thời gian đi, nơi đến, lý do, thời gian trở về để tổ trưởng nhân dân hoặc người phụ trách bảo vệ nhà ở tập thể nơi thường trú của mình biết để ghi vào sổ đăng ký tạm vắng".

    Như vậy thì khi khai báo tạm vắng không rõ là báo cho địa phương thời gian bạn trở về là bao lâu, nhưng theo quy định thì không được quá 6 tháng và hết thời gian này bạn phải có mặt tại địa phương. Thế nhưng bạn đi từ năm 1987 đến mãi 1994 mới về mà không hề có thông tin gì cho địa phương biết vì sao bạn lại chưa trở về được đúng hạn thì dù bạn có lý do đặc biệt nào đi nữa cũng không thể coi là lý do chính đáng. Vì địa phương thấy bạn đi quá 6 tháng không về mà có biết là lý do gì đâu, nên họ xóa hộ khẩu của bạn là đúng rồi.

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    xuanhoan2010 (11/09/2012)

0 Thành viên đang online
-