DanLuat 2015

UBND Quận thu hồi đất đúng luật hay trái luật ?

Chủ đề   RSS   
  • #267892 08/06/2013

    giotdangta

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    UBND Quận thu hồi đất đúng luật hay trái luật ?

    Kính thưa luật sư,

    UBND Quận thu hồi nhà đất hộ gia đình tôi, ngày đến vận động, không mang theo hồ sơ, chỉ nói miệng và lập biên bản : “Do xác định nhà đất của gia đình ông nằm trong dự án khu công nghệ cao (DA-KCNC) nên đề nghị gia đình hợp tác kiểm kê”. Tôi ghi vào biên bản : “ Đề nghị cho tôi xem bản đồ quy hoạch chi tiết (QHCT) 1/2000 được cấp có thẩm quyền phê duyệt, vì đây là dự án cấp quốc gia, để xác định nhà đất của chúng tôi có nằm trong DA-KCNC hay không; Và quyết định thu hồi đất của tôi đâu ?”. Họ ghi vào biên bản : “Ghi nhận ý kiến, trình lãnh đạo xem xét giải quyết ”.

    Sau gần 01 tháng UBND Quận ra Quyết định Kiểm kê bắt buộc, cho rằng tôi không hợp tác.

    Tôi khiếu nại và khởi kiện tại tòa án nhân dân Quận, trong thời gian thụ lý hồ sơ, tôi làm đơn yêu cầu :

    1. Triệu tập người làm chứng là ban Quản lý KCNC, để xác định nhà đất của gia đình tôi sau khi thu hồi có thuộc thẩm quyền quản lý của DA-KCNC hay không?.
    2.  Yêu cầu tòa Xem xét, thẩm định tại chổ về vị trí nhà đất hộ gia đình tôi thuộc bản đồ nào đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt ?  (Vì DA -KCNC phải được Thủ tướng Chính phủ và các Bộ phê duyệt).
    3. Yêu cầu tòa ra quyết định Trưng cầu giám định Quyết định74/2006/QĐ-UB ngày 17.05.2006 (đây là văn bản quy phạm pháp luật của UBND Tp.HCM) để xác định tính hợp pháp có phù hợp với Điều 3 của Luật ban hành văn bản QPPL của HĐND,UBND; và Luật Đất đai có quy định hay không ?.

      Trước khi mở Tòa, tôi có đơn Yêu cầu Thẩm phán nếu không ra QĐ trưng cầu giám dịnh thì đề nghị trả lời bằng văn bản để tôi thực hiện tiếp Điều 22 Luật giám định tư pháp. Nhưng Tòa vẫn không trả lời. Đến ngày mở tòa, Thẩm phán Chủ tọa phiên tòa giải thích là xét thấy không cần thiết phải thực hiện các đơn tôi đã yêu cầu.

    Trong thời gian HĐXX nghị án (nghị án 03 ngày), tôi làm đơn Khiếu nại việc Thẩm phán vi phạm luật TTHC vì đã ngăn tôi thực hiện quyền của người khởi kiện. Đẩy tôi vào sự việc đã rồi.

    Sau khi tòa nghị án 03 ngày rồi tuyên án: “Không chấp nhận đơn khởi kiện của tôi” .

    Kính thưa Luật sư, xin Luật sư vui lòng tư vấn giúp : tôi phải làm gì tiếp theo trong phiên tòa phúc thẩm, để tôi có được bản án công minh đúng theo pháp luật quy định.

    Chân thành cảm ơn quý Luật sư.  

     
    2430 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268951   13/06/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    Tôi nhớ không lầm, quá trình thu hồi đất ở KCNC quận 9, đã có rất nhiều người khiếu nại và gần như tất cả đều thua kiện, và sau đó có khoảng 6 người bị tù vì dám khiếu nại tập thể.

    Chính vì vậy có lẽ ông nên xem xét định lượng, giữa công sức, thời gian khiếu nại và kết quả thu được!

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #272413   28/06/2013

    giotdangta
    giotdangta

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính thưa LS Thái Hùng,

    Trân trọng cảm ơn quý LS đã tư vấn.

    Tuy nhiên, nhà đất của gđ tôi, hơn 1000m2, bị thu hồi mà không có QĐ THĐ, chỉ có QĐ Kiểm kê bắt buộc, dẫn đến ra QĐ công bố giá trị BT, HT, TĐC không đủ để mua nổi một chổ khác để an cư lạc nghiệp (150.000đ/1m2 + 160.000đ/1m2 tiền hỗ trợ, mà không có tái định cư), gđ thực sự lâm vào hoàn cảnh khó khăn (không có chổ ở, không có công ăn việc làm, chúng tôi sống bằng nghề sản xuất cá kiểng, cây kiểng bonsai). 

    Xin lỗi quý LS, ở đây không phải là K'quả thu được như thế nào, mà là luật pháp cần được thực hiện nghiêm minh, để quyền và lợi ích hợp pháp của người dân không bị xâm hại, hành vi ban hành và thực hiện QĐ KKBB mà chưa ban hành QĐ THĐ (K. 1 Đ. 3, Đ. 105, K.2 Đ. 44 Luật ĐĐ 2003; K.3 Đ 53 NĐ 84). Giả sử UBND Quận thực hiện K.2 Đ.44 L. ĐĐ 2003; K.3 Đ. 53 NĐ 84, mà gđ tôi không thực hiện Đ. 55 NĐ 84 thì UBND Quận thực hiện KKBB cũng có thể chấp nhận được - Dù L. ĐĐ 2003 không quy định nội dung này. 

    Kính mong LS tư vấn thêm giúp.

    Trân trọng.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-