UBND có rút quyết định được không?

Chủ đề   RSS   
  • #264317 26/05/2013

    nguyenxuanngu

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    UBND có rút quyết định được không?

    Dân quận 9 kiện hành chính quyết định cưỡng chế hành chính của UBNDQ9 v/v thu hồi đất giao khu Công nghệ cao. TANDQ9 thụ lý, quyết định đưa ra xét xử ( hoãn ... nhiều lần ). Trong phiên xử gần đây, TANDQ9 công bố thời gian nghị án tới 4 ngày. Nhưng đến ngày tòa công bố kết quả phán quyết thì Tòa lại bảo đình chỉ vì UBNDQ9 đã rút lại quyết định cưỡng chế nên tòa không còn đối tượng để xem xét. Trong khi việc cưỡng chế đã thực hiện xong, nhà cửa, tài sản, đất đai của chúng tôi đã bị UBNDQ9 cướp hết rồi. Xin hỏi UBNDQ9 làm như vậy có đúng không? Tình trạng pháp lý nhà đất của  chúng tôi như thế nào ? Hành vi cưỡng chế đó có hợp pháp không?

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 29/05/2013 08:06:14 CH sửa lỗi chính tả tiêu đề
     
    3931 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #264340   26/05/2013

    phantantai2012
    phantantai2012
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1177
    Cảm ơn: 108
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn !

    Với câu hỏi : UBNDQ9 làm như vậy có đúng không?

    Theo tôi biết UBND quận 9 được quyền rút lại quyết định cưỡng chế vào bất cứ lúc nào. Đó là quyền của họ :

    Điều 51. Quyền, nghĩa vụ của người bị kiện

    3. Sửa đổi hoặc hủy bỏ quyết định hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc, quyết định giải quyết khiếu nại về quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh, danh sách cử tri bị khởi kiện; dừng, khắc phục hành vi hành chính bị khởi kiện.

    Tuy nhiên, Tòa án Nhân dân quận 9 đình chỉ vụ án là hoàn toàn sai.

    Điều 120. Đình chỉ việc giải quyết vụ án hành chính

    1. Toà án quyết định đình chỉ việc giải quyết vụ án hành chính trong các trường hợp sau đây:

    d) Người bị kiện hủy bỏ quyết định hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc, quyết định giải quyết khiếu nại về quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh hoặc chấm dứt hành vi hành chính bị khởi kiện và người khởi kiện đồng ý rút đơn khởi kiện, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập đồng ý rút yêu cầu;

    Do người khởi kiện chưa (thật sự là không) đồng ý rút đơn kiện, tòa án vẫn đình chỉ vụ  kiện là vi phạm nghiêm trọng về tố tụng.

    Mặt khác,trong lúc nghi án,Tòa quyết định đình chỉ là vi phạm về tố tụng :

    Điều 161. Nghị án

    3. Khi nghị án, Hội đồng xét xử chỉ được căn cứ vào tài liệu, chứng cứ đã được kiểm tra, xem xét tại phiên toà, kết quả việc hỏi tại phiên toà và phải xem xét đầy đủ ý kiến của những người tham gia tố tụng, Kiểm sát viên.

    Quyết định hủy quyết định chưa được kiểm tra, xem xét tại phiên tòa nhưng trong quá trình nghị án, Hội đồng xét xử đã sử dụng chứng cứ mới (QĐ hủy quyết định cưởng chế) là vi phạm tố tụng.

    Lẽ ra Hội đồng xét xử phải "trở lại việc hỏi và tranh luận"

    Điều 162. Trở lại việc hỏi và tranh luận

    Qua tranh luận hoặc qua nghị án, nếu xét thấy có tình tiết của vụ án chưa được xem xét, việc xét hỏi chưa đầy đủ hoặc cần xem xét thêm chứng cứ thì Hội đồng xét xử quyết định trở lại việc hỏi và tranh luận.

    Đồng thời, phải hỏi ý kiến của các nguyên đơn có đồng ý rút đơn khởi kiện hay không (do UBND quận 9 đã thu hồi, hủy bỏ quyết định cưởng chế); Nhưng có thể là vì biết rỏ người dân không đồng ý nên Thẩm phán đành phải vi phạm.

    Còn "Hành vi cưỡng chế đó có hợp pháp không?" thì việc rút quyết định cưởng chế là đủ hiểu rồi.

    Lại thêm một trường hợp "Tòa sợ Ủy Ban".

     

     

    HỌC , HỌC NỮA , HỌC MÃI, HỘC .......MÁU !

     
    Báo quản trị |