DanLuat 2015

Tỷ lệ trích BHYT

Chủ đề   RSS   
  • #239661 15/01/2013

    Tỷ lệ trích BHYT

    Thưa luật sư,

    Cho em hỏi quy định về tỷ lệ trích BHYT mới nhất hiện nay (4.5% trong đó Người lao động là 1% còn người sử dụng lao động 3%) được thể hiện trong văn bản nào?

    Em có đọc NĐ 62/2009 NĐ-CP nhưng không tìm thấy đoạn nào quy định về Người lao động và Người sử dụng lao động riêng ra cả.

    Mong được sự giúp đỡ tư vấn của Luật sư. Em xin cảm ơn!

     

     
    3955 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239877   16/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93026
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Trích NĐ 62/2009

    Điều 3. Mức đóng, mức hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế theo Điều 13 Luật bảo hiểm y tế và của đối tượng quy định tại Điều 1 Nghị định này.

    ...

    2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2010 mức đóng hằng tháng của các đối tượng như sau:

    a. Bằng 4,5% mức tiền lương, tiền công hằng tháng của người lao động đối với đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế;

    ...

    Trích Luật BHYT

    Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công; cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật (sau đây gọi chung là người lao động).

    2. Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ và sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng Công an nhân dân.

    ....

    Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

    1. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế được quy định như sau:

    a) Mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 12 của Luật này tối đa bằng 6% mức tiền lương, tiền công tháng của người lao động, trong đó người sử dụng lao động đóng 2/3 và người lao động đóng 1/3. Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm y tế nhưng vẫn được tính vào thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục để hưởng chế độ bảo hiểm y tế;

    .....
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-