DanLuat 2015

Tỷ lệ phần trăm thương tật tạm thời - bị hại bãi nại

Chủ đề   RSS   
  • #433656 16/08/2016

    Tỷ lệ phần trăm thương tật tạm thời - bị hại bãi nại

    Ngày 11/5/2016, Bùi Anh T, SN: 1992 dùng mã tấu chém gây thương tích cho anh Nguyễn Thanh S. Cơ quan điều tra tiến hành giám định tỷ lệ thương tật tạm thời anh S, kết quả anh S bị tổn thương 27% sức khỏe tạm thời. Cơ quan điều tra ra quyết định khởi tố bị can và ra lệnh bắt bị can để tạm giam đối với T. Quá trình điều tra gia đình T đã bồi thường cho S và tác động để S viết bãi nại. Đồng thời, S bỏ đi khỏi địa phương nên Cơ quan điều tra không thể trưng cầu giám định lại. Vậy, có thể tiếp tục xử lý đối với T không? Kết quả giám định thương tật tạm thời có thể sử dụng để kết luận điều tra không? Văn bản quy định. 

     
    4084 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433808   17/08/2016

    nhatanhnguyen13696
    nhatanhnguyen13696

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2016
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    T bị khởi tố về K1 Đ 104.

    S viết bãi nại dưới sự tác động của gia đình T => không được dùng Điều 105 BLTTHS về các trường hợp khởi tố theo yêu cầu ng bị hại để đình chỉ điều tra đối với T. 

    => tiếp tục xử lý được với T.

    Về việc giám định thương tật, theo mình không phân biệt kết quả giám định thương tật tạm thời hay vĩnh viễn mà chỉ căn cứ vào kết quả giám định cuối cùng. Ngoài ra nếu có căn cứ cho rằng việc giám định không đúng quy định PL thì có thể áp dụng Đ 159 BLTTHS để yêu cầu giám định bổ sung hoặc giám định lại.

    Cập nhật bởi nhatanhnguyen13696 ngày 17/08/2016 04:01:58 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhatanhnguyen13696 vì bài viết hữu ích
    adphan1803 (18/08/2016)
  • #434257   23/08/2016

    kandyrajnbow123456
    kandyrajnbow123456

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Việc giám định lại không phải muốn là được nha bạn, phải được sự đồng ý của người bị hại và qua quá trình đánh giá của cơ quan điều tra xem xét có căn cứ để quyết định giám định lại hay không nữa.

    Hành vi trên thuộc khoản 2 Điều 104 BLHS chứ k phải Khoản 1 như nhatanhnguyen13696 đã nói ở trên.

    Nếu trong vụ án không có vấn đề gì mâu thuẫn, phức tạp thì CQĐT sẽ sử dụng kết luận giám định đó kết luận điều tra.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kandyrajnbow123456 vì bài viết hữu ích
    nhatanhnguyen13696 (23/08/2016)
  • #434309   23/08/2016

    nhatanhnguyen13696
    nhatanhnguyen13696

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2016
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Tks bạn đã sửa sai giùm mình. Mình không đọc kĩ nên ko để ý chi tiết dùng hung khí nguy hiểm. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-