DanLuat 2015

Tỷ lệ % đóng bảo hiểm?

Chủ đề   RSS   
  • #322707 12/05/2014

    Tỷ lệ % đóng bảo hiểm?

    Tiền lương và các chế độ phụ cấp lương của công nhân, kỹ sư trong bộ đơn giá áp dụng theo Nghị định 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004
    Lương phụ (tiền ngày lễ, tết, phép)= 12 %x lương cơ bản;
    Chi phí khoán gọn cho người lao động (CPKG) = 4% x lương cơ bản;
    Bảo hiểm xã hội = 17% x (tổng lương + phụ cấp lương);
    Bảo hiểm y tế = 3% x (tổng lương + phụ cấp lương);
    Bảo hiểm thất nghiệp = 1% (tổng lương + phụ cấp lương);
    Kinh phí công đoàn = 2% x (tổng lương + phụ cấp lương).
    Lương cơ bản          1.150.000 Căn cứ Nghị định 31/2012/CP, ký ngày 12 tháng 4 năm 2012 về Quy định mức lương tối thiểu chung.            

    Luật sư cho e hỏi: Theo nội dung như trên, e thắc mắc ở các điểm sau:

    1. % bảo hiểm (17,3,1,2%) nằm ở thông tư, nghị định nào của Luật bảo hiểm, Chính phủ?

    2. % lương phụ (12%) có nêu trong nghị định nào không hay theo quy chế chỉ tiêu nội bộ của cơ quan, công ty

    Nội dung trên do công ty vốn nhà nước xây dựng.

    Mong luật sư tư vấn giúp em.

    Chân thành cảm ơn!

     
    4172 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328314   14/06/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Bạn xem mứcđóng tại đây http://danluat.thuvienphapluat.vn/muc-dong-bao-hiem-xa-hoi-nam-2014-105419.aspx#300508

    Lương phụ là tiền lương làm thêm đúng không bạn? Xem trong Bộ luật lao động 2012

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-