DanLuat 2015

Tuyên nhầm án phí xử lý ra sao?

Chủ đề   RSS   
  • #516114 30/03/2019

    ganhteamban64

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tuyên nhầm án phí xử lý ra sao?

    Chào anh/chị, tôi có theo dõi vụ án Cà phê Trung Nguyên và được biết là chủ toạ phiên toà tuyên nhầm án phí từ 8 tỷ thành 80 tỷ. Vậy tôi thắc mắc là trường hợp này Toà án sẽ xử lý ra sao ạ? Các đương sự có được kháng cáo hay không?

     
    103 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516115   30/03/2019

    tieukhanh95
    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 6042
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 88 lần


    Về vấn đề tuyên nhầm án thì theo quy định tại Điều 268 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định cụ thể như sau:

    Sau khi tuyên án xong, về nguyên tắc, bản án không được sửa chữa, bổ sung, trừ trường hợp phát hiện lỗi rõ ràng về chính tả, về số liệu do nhầm lẫn hoặc tính toán sai.

    Quy định này không giới hạn cụ thể về thời hạn để sửa chữa, bổ sung bản án là bao lâu sau khi tuyên án. Do vậy, căn cứ quy định trên, đối chiếu trường hợp vụ án ly hôn của ông Vũ và bà Thảo, nếu thực sự xảy ra trường hợp tính sai án phí thì đây là một trong những căn cứ buộc Tòa phải tiến hành thủ tục sửa chữa, bổ sung bản án.

    Theo đó, Thẩm phán phải phối hợp với các Hội thẩm nhân dân là thành viên Hội đồng xét xử đã tuyên bản án đó phải ra quyết định sửa chữa, bổ sung bản án và gửi ngay cho đương sự, cơ quan, tổ chức, cá nhân khởi kiện, Viện kiểm sát cùng cấp và cơ quan thi hành án dân sự nếu bản án đã được gửi cho cơ quan thi hành án dân sự.

    Tất nhiên, sau khi bản án đã sửa chữa, bổ sung, quyền kháng cáo, kháng nghị của các chủ thể vẫn tiếp tục được thực hiện nếu vẫn còn thời hạn và đáp ứng các điều kiện khác để kháng cáo, kháng nghị.

     
    Báo quản trị |