DanLuat 2015

Tuyển dụng lao động nữ đang trong thời gian nuôi con nhỏ

Chủ đề   RSS   
  • #389739 27/06/2015

    thuhien0509

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tuyển dụng lao động nữ đang trong thời gian nuôi con nhỏ

    Khi phỏng vấn do người lao động không thông báo nên bộ phận nhân sự đã tuyển 1 lao động nữ có con 5 tháng tuổi. Công ty có phải thực hiện chế độ nghỉ 1h cho con bú đối với lao động nữ này không? Về phía người lao động, họ đồng ý đi làm đủ thời gian quy định của công ty, đồng ý đi làm ca theo lịch làm việc của công ty. Như vậy là đúng hay sai?

     
    3303 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #389760   27/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chào bạn thuhien0509,

    Lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc theo Khoản 5 Điều 155 Bộ luật lao động 2012 nhé bạn. Thời gian này vẫn được hưởng đủ lương.

    Đồng thời, Bộ luật lao động quy định cấm không được sử dụng người lao động  không được sử dụng lao động nữ làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ, đi công tác xa khi nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

     
    Báo quản trị |  
  • #389917   29/06/2015

    thuhien0509
    thuhien0509

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Gửi bạn Nguyenanh1292, trường hợp này là lao động mới tuyển vào công ty chứ không phải lao động đã làm việc một thời gian dài. Khi vào phỏng vấn họ không thông báo về việc đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi. Vì nếu nói ra thì chắc chắn công ty sẽ không tuyển dụng. NLĐ lại đang cần việc và chấp nhận mọi sự phân công công việc của công ty, kể cả làm đêm. Chả lẽ, công ty lại nhắm mắt coi như không biết gì????

     
    Báo quản trị |  
  • #390073   30/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chào bạn thuhien0509,

    Như mình đề cập ở trê, quy định cấm…đã cấm thì dù có thỏa thuận cũng không được phép nha bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    thuhien0509 (01/07/2015)
  • #390221   01/07/2015

    thuhien0509
    thuhien0509

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn nguyenanh1292. Như vậy chị có cách chấm dứt HĐLĐ với bạn này thôi vì vẫn đang trong giai đoạn thử việc và vì bạn ấy không thông báo thông tin chính xác khi phỏng vấn.

     
    Báo quản trị |  
  • #390228   01/07/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chào bạn thuhien0509,

    Việc bạn chấm dứt hợp đồng lao động với bạn này vì lý do bạn này đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi là vi phạm Bộ luật lao động 2012:

    Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    Bạn nên lưu ý vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-