Tuyên bố mất tích

Chủ đề   RSS   
  • #293340 25/10/2013

    lanhuong1988

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tuyên bố mất tích

    anh/chị vui lòng giup em hỗ trợ tình hống sau:

    A và B là hai vợ chồng. Từ năm 2008 do bị người xấu rủ rê, nên B đã tham gia vào một số vụ trộm cắp tài sản, bị công an truy bắt . Vì sợ phải ngồi tù, nên B đã bỏ trốn nơi cư trú, Cơ quan công an đã phát lệnh truy nã B nhưng cho tới giờ vẫn ko phát hiện được tung tích của B. Hiện nay A muốn xây dựng lại hạnh phúc mới với người khác, nên đã yêu câu tòa án địa phương tiến hành thủ tục tuyên bố mất tích. hỏi trong trường hợp này tòa án có thể ra quyết định tuyên bố mất tích ko? tại sao?

     

     

     
    5533 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293348   25/10/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 47 lần


    theo mình nghĩ thì:

    Về việc yêu cầu tuyên bố mất tích:

    Điều 74 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định, khi một người biệt tích sáu tháng liền trở lên thì những người có quyền, lợi ích liên quan có quyền yêu cầu Toà án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự.

    Khoản 1 Điều 78 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định, khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích.

    trường hợp trên, sau 6 tháng, chịA có thể yêu cầu tòa án thông báo tìm người, và 2 năm sau có thể yêu cầu tòa án tuyên bố mất tích.

    trên đó là ý kiến của mình, cũng không chắc lắm đâu bạn. hì

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #293370   25/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


     

    maithuyphu viết:

     

    theo mình nghĩ thì:

    Về việc yêu cầu tuyên bố mất tích:

    Điều 74 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định, khi một người biệt tích sáu tháng liền trở lên thì những người có quyền, lợi ích liên quan có quyền yêu cầu Toà án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự.

    Khoản 1 Điều 78 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định, khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích.

    trường hợp trên, sau 6 tháng, chịA có thể yêu cầu tòa án thông báo tìm người, và 2 năm sau có thể yêu cầu tòa án tuyên bố mất tích.

    trên đó là ý kiến của mình, cũng không chắc lắm đâu bạn. hì

     

     

    Chào bạn !

    Đang bị truy nã mà ! Làm sao dám thông báo tin tức của mình dù biết có thông báo, tìm kiếm được hả bạn ?8-)

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 25/10/2013 09:49:18 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #293379   25/10/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 47 lần


    chào bạn,

    theo mình nghĩ thì việc ly hôn thuộc bên dân sự và việc bị truy nã thuộc bên hình sự. trong 1 vụ án có khi nó sẽ được tách bạch ra để giải quyết. 

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #293384   25/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


    chào bạn.

    Điều 78. Tuyên bố một người mất tích

    1.      Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn hai năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

    Trường hợp có người yêu cầu tuyên bố một người mất tích thì toà án "có thể" chấp nhận hoặc không chấp nhận. Trong trường hợp này, tôi nghĩ là toà án sẽ không chấp nhận, vì nếu chấp nhận và ra quyết định thì gia đình sẽ tiếp tục :

    Điều 81. Tuyên bố một người là đã chết

    1. Người có quyền, lợi ích liên quan có thể yêu cầu Toà án ra quyết định tuyên bố một người là đã chết trong các trường hợp sau đây:

    a) Sau ba năm, kể từ ngày quyết định tuyên bố mất tích của Toà án có hiệu lực pháp luật mà vẫn không có tin tức xác thực là còn sống;

    Như vậy thì sau khi người đó bị tuyên bố đã chết thì cơ quan điều tra sẽ buộc phải ra quyết định đình chỉ truy nã, đình chỉ vụ án vì người phạm tội đã chết hay sao ?

    Thông thường khi có 2 vụ án hình sư và dân sư liên quan đến nhau thì ưu tiên cho bên hình sư giải quyết trước, "dân trong hình". 

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 25/10/2013 10:28:42 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #293390   25/10/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 47 lần


    luật việt nam cực kì chồng chéo lẫn nhau, mình học xong ra trường rồi, không còn thường xuyên nghiên cứu luật nhiều, nên cũng không biết xử lý tình huống sau như thế nào cho hợp lý.

    nếu trường hợp hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm, thì mình nghĩ có lẽ là giải quyết được. hì hì

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #293399   25/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


     

    maithuyphu viết:

     

    luật việt nam cực kì chồng chéo lẫn nhau, mình học xong ra trường rồi, không còn thường xuyên nghiên cứu luật nhiều, nên cũng không biết xử lý tình huống sau như thế nào cho hợp lý.

    nếu trường hợp hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm, thì mình nghĩ có lẽ là giải quyết được. hì hì

     

     

    Thời gian trốn truy nã bị trừ ra khi tính thời hiệu .

    Trước đây tôi cũng nghĩ như bạn nhưng nhờ bạn bè giải thích nên hiểu từ từ !

    Những điều chúng ta học ở trường không thể đem ra sử dung được ngay mà phải cập nhật. Tuy nhiên, không có các kiến thức cơ bản đó thì cũng như không có 24 chữ cái : không thể ráp vần được. 

    Sau này ra trường thì đã có DÂN LUẬT đồng hành, không phải lo !:'(

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 25/10/2013 11:18:19 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    maithuyphu (25/10/2013)
  • #293435   25/10/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 47 lần


    hì, mong bạn chỉ giáo thêm. 

    sẵn sàng lắng nge, luôn luôn học hỏi. (mà không biết có điều kiện học hỏi không?? he)

    mà trong trường hợp này mình phải xử lý sao cho hợp lý bạn nhỉ??

    Cập nhật bởi maithuyphu ngày 25/10/2013 01:58:21 CH

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |