tưởng vợ chết, chồng đi lấy vợ khác thì vợ cũ trở về

Chủ đề   RSS   
  • #358585 24/11/2014

    duckhlu94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    tưởng vợ chết, chồng đi lấy vợ khác thì vợ cũ trở về

    cho e hỏi

    A và B kết hôn sinh được 1 con. A (vợ) bị toà tuyên bố chết sau 5 năm mất tích. B lấy vợ khác là C, sinh được 1 con lên 2 tuổi thì A trở về(vì bị bắt bán sang TQ). trong trường hợp này thì giải quyết như thế nào? B có được 2 vợ hay phải ly dị 1 người

    duck3105

     
    4278 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358826   25/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    Chào bạn.

    Khi A còn sống thì có quyền tự mình hoặc nhờ người khác yêu cầu huỷ quyết định tuyên bố một người đã chết.

    Theo luật dân sự:

    Điều 83. Huỷ bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết

    1. Khi một người bị tuyên bố là đã chết trở về hoặc có tin tức xác thực là người đó còn sống thì theo yêu cầu của người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết.

    2. Quan hệ nhân thân của người bị tuyên bố là đã chết được khôi phục khi Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã được Toà án cho ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 78 của Bộ luật này thì quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật;

    b) Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã kết hôn với người khác thì việc kết hôn đó vẫn có hiệu lực pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #358869   25/11/2014

    duckhlu94
    duckhlu94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    trong thời gian A mất tích, B k yêu cầu ly hôn. A trở về, được TA khôi phục lại quyền nhân thân. nên A là vợ của B.

    B kết hôn với C, việc kết hôn này vẫn có hiệu lực pháp luật.

    vậy có phải vi phạm hôn nhân 1 vợ 1 chồng k ak?

     

    duck3105

     
    Báo quản trị |  
  • #358877   25/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    Căn cứ duy nhất xác định quan hệ vo chồng là giấy đăng ký kết hôn.

    Chưa ly di mà sống như vợ chồng với người khác là vi phạm chế độ một vợ một chồng

     
    Báo quản trị |  
  • #358903   25/11/2014

    duckhlu94
    duckhlu94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    nhưng A đã bị toà tuyên bố chết, B mới lấy vợ mà 

    duck3105

     
    Báo quản trị |  
  • #358910   26/11/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Trong trường hợp bạn nêu, nếu A có yêu cầu thì Tòa án sẽ ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố chết. Tuy nhiên quan hệ hôn nhân giữa B và C vẫn được pháp luật thừa nhận, còn quan hệ hôn nhân giữa A và B không được khôi phục. Vì vậy A không vi phạm chế độ một vợ một chồng.

    Căn cứ pháp lý:

    Điểm b khoản 2 Điều 83 BLDS:

    2. Quan hệ nhân thân của người bị tuyên bố là đã chết được khôi phục khi Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết, trừ các trường hợp sau đây:

    b) Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã kết hôn với người khác thì việc kết hôn đó vẫn có hiệu lực pháp luật.

    Điều 26 Luật HN&GĐ:

    Khi Toà án ra quyết định huỷ bỏ tuyên bố một người là đã chết theo quy định tại Điều 83 của Bộ luật dân sự mà vợ hoặc chồng của người đó chưa kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân đương nhiên được khôi phục; trong trường hợp vợ hoặc chồng của người đó đã kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân được xác lập sau có hiệu lực pháp luật.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    duckhlu94 (26/11/2014)
  • #358919   26/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


     

    BachThanhDC viết:

     

    Trong trường hợp bạn nêu, nếu A có yêu cầu thì Tòa án sẽ ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố chết. Tuy nhiên quan hệ hôn nhân giữa B và C vẫn được pháp luật thừa nhận, còn quan hệ hôn nhân giữa A và B không được khôi phục. Vì vậy A không vi phạm chế độ một vợ một chồng.

    Căn cứ pháp lý:

    Điểm b khoản 2 Điều 83 BLDS:

    2. Quan hệ nhân thân của người bị tuyên bố là đã chết được khôi phục khi Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết, trừ các trường hợp sau đây:

    b) Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã kết hôn với người khác thì việc kết hôn đó vẫn có hiệu lực pháp luật.

    Điều 26 Luật HN&GĐ:

    Khi Toà án ra quyết định huỷ bỏ tuyên bố một người là đã chết theo quy định tại Điều 83 của Bộ luật dân sự mà vợ hoặc chồng của người đó chưa kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân đương nhiên được khôi phục; trong trường hợp vợ hoặc chồng của người đó đã kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân được xác lập sau có hiệu lực pháp luật.

     

     

    Chào bạn BachThanhDC.

    Theo dữ liệu tình huống thì:

     B chưa yêu cầu ly hôn với A. Do đó, tất nhiên B chưa đăng ký kết kết hôn với C nên "hôn nhân" giữa B và C không được pháp luật thừa nhận. 

    Trường hợp "kết hôn" sau khi tuyên bố chết và có đang ký kết hôn thì QHHN mới được pháp luật thừa nhận và bảo vệ. 

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 26/11/2014 05:47:12 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #358913   26/11/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 296 lần


    [quote=duckhlu94]

    cho e hỏi

    A và B kết hôn sinh được 1 con. A (vợ) bị toà tuyên bố chết sau 5 năm mất tích. B lấy vợ khác là C, sinh được 1 con lên 2 tuổi thì A trở về(vì bị bắt bán sang TQ). trong trường hợp này thì giải quyết như thế nào? B có được 2 vợ hay phải ly dị 1 người

    [/q

    -- Người bị cho là " Bị Bán" phải có nghĩa vụ chứng minh bị bán ...rồi xác minh ...phải có chứng cứ ....giả định A tự nguyện rồi sao?thời gian 5 năm có con bên TQ hay không?mấy con?

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #358926   26/11/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Quan điểm của tôi về trường hợp này thì khác, bạn hungmaiusa à!

    Theo quy dịnh tại khoản 1 Điều 82 BLDS thì quan hệ hôn nhân của người bị tuyên bố chết được giải quyết như đối với người đã chết. Như vậy khi Quyết định tuyên bố A đã chết của Tòa án có hiệu lực pháp luật thì quan hệ hôn nhân giữa A và B đương nhiên chấm dứt, chứ B không cần phải làm thủ tục xin ly hôn với A. Cũng chính vì vậy mà chỉ trong trường hợp tuyên bố mất tích theo Điều 78 BLDS, pháp luật mới quy định vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hon thì Tòa án giải quyết. Còn trường hợp tuyên bố chết thì pháp luật không có quy định này.

    Như vậy, khi một người bị tuyên bố chết thì quan hệ hôn nhân của họ chấm dứt, người con lại có quyền đăng ký kết hôn với người khác. Cụ thể trong tình huống này thì B có quyền ĐKKH cới C và quan hệ hôn nhân giữa họ được pháp luật thừa nhận.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    SAdmin (26/11/2014) hungmaiusa (26/11/2014)
  • #358997   26/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    Chào bạn BachThanhDC.

    Thực ra ý kiến của tôi và bạn không khác nhau: ngay bài thảo luận đầu tiên tôi đã khẳng định giống ý của bạn.

    Tuy nhiên:

    duckhlu94 viết:

    trong thời gian A mất tích, B k yêu cầu ly hôn. A trở về, được TA khôi phục lại quyền nhân thân. nên A là vợ của B.

    B kết hôn với C, việc kết hôn này vẫn có hiệu lực pháp luật.

    vậy có phải vi phạm hôn nhân 1 vợ 1 chồng k ak?

    Làm tôi có thắc mắc khác mong ban góp ý:

    "trong thời gian A mất tích, B k yêu cầu ly hôn" nên hôn nhân của A và B vẫn tồn tại. Trong thời gian này B "kết hôn" với C và có một đứa con, nhưng chưa đăng ký kết hôn.

    Sau đó B yêu cầu TA tuyên bố A đã chết, sau khi có quyết định của TA, A trở về thì "hôn nhân" giữa B và C có hợp pháp không?

     
    Báo quản trị |  
  • #359004   26/11/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Ồ! Xin lỗi bạn hungmaiusa!

    Do không đọc kỹ nội dung bạn duckhlu94 bổ sung mà bạn đã trích dẫn ở trên nên tôi trả lời theo hướng dữ liệu đưa ra là B kết hôn với C sau khi đã có quyết định tuyên bó A chết, giờ đọc kỹ lại mới thấy.

    Như vậy nếu trong thời gian A đang mất tích, B không yêu cầu ly hôn A mà đã kết hôn với C thì hôn nhân giữa B và C không hợp pháp, cho dù sau đó B đã yêu cầu Tòa án tuyên bố B chết.

    Cảm ơn bạn!

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (26/11/2014)